Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "đấu thầu"

đấu thầu | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề đấu thầu.

Tư vấn về cơ sở pháp lý để chia tách gói thầu tư vấn lập báo cáo kinh tế kỹ thuật nhỏ hơn 500 triệu ?

Tư vấn về cơ sở pháp lý để chia tách gói thầu tư vấn lập báo cáo kinh tế kỹ thuật nhỏ hơn 500 triệu ?
Thưa luật sư, Đơn vị tôi đang làm chủ đầu tư công trình khu tái định cư có 02 hạng muc khác nhau với giá trị tư vấn thiết kế nhỏ hơn 500 triệu: Hạng mục: san lấp mặt bằng; Hạng mục: đường dây điện 0,4kv như vậy có thể tách làm 02 gói thầu tư vấn riêng biệt được không mong quý công ty giải đáp giúp ? Tôi xin cảm ơn.

Các khoản chi phí trong hoạt động đấu thầu

Các khoản chi phí trong hoạt động đấu thầu
Chào luật sư, nhờ luật sư giải đáp giúp: công ty tôi lần đầu tham gia dự thầu, nên không biết khi tham gia vào một hoạt động đấu thầu như vậy thì phải chịu những khoản chi phí gì không ạ? Được quy định ở văn bản nào ạ? Tôi xin cảm ơn!

Quy định về vấn đề liên danh trong hoạt động đấu thầu ?

Quy định về vấn đề liên danh trong hoạt động đấu thầu ?
Thưa Luật sư, em có vấn đề như sau muốn trình bày với Luật sư: Một đơn vị thông báo mời thầu gồm nhiều nội dung nhưng chung 1 gói thầu. Em muốn tham gia dự thầu gói thầu đó nhưng công ty e không đủ năng lực muốn liên danh với 1 công ty khác để tham gia dự thầu, nhưng công ty đó cũng tham gia dự thầu gói thầu đó của đơn vị.

Hỏi về thủ tục hủy thầu và hình thức đấu thầu qua mạng ?

Hỏi về thủ tục hủy thầu và hình thức đấu thầu qua mạng ?
Xin chào luật sư:tôi là chủ đầu tư, tôi có 1 gói thầu mua sắm máy móc, thực hiện đấu thầu qua mạng, đã mở thầu, sau khi mở thầu tôi phát hiện dự toán phần chi phí lắp đặt bị sai dẫn đến giá trị gói thầu cao hơn thực tế, tôi chưa thông báo trúng thầu. Vậy tối có được hủy thầu không, có bị phạt gì không.

Chủ đầu tư cấp xã có được thuê tư vấn quản lý dự án tư nhân của nghị định 42/2017/NĐ-CP?

Chủ đầu tư cấp xã có được thuê tư vấn quản lý dự án tư nhân của nghị định 42/2017/NĐ-CP?
Thưa luật sư, xin hỏi: theo nghị định 42/2017/NĐ-CP về sửa đổi một số điều của nghị định 59/2015/NĐ-CP thì tại mục 8 có ghi sửa đổi bổ sung khoản 1 điều 21 "chủ đầu tư sử dụng tư cách pháp nhân và bộ máy chuyên môn trực thuộc có đủ điều kiện năng lực để trực tiếp quản lý dự án đầu tư xây dựng có tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng; trường hợp không

Hỏi về quy cách chứng thực tài liệu trong hồ sơ dự thầu (HSDT) ?

Hỏi về quy cách chứng thực tài liệu trong hồ sơ dự thầu (HSDT) ?
Xin chào Luật MinH Khuê, Tôi đang tham gia một gói thầu dành cho các doanh nghiệp nhỏ và siêu nhỏ, trị giá 1. 8 tỷ đồng, trong hsmt có yêu cầu bản sao các hợp đồng tương tự phải chứng thực tại ubnd các cấp, nhưng khi làm hsdt bên tôi không chú ý nên đã sử dụng văn phòng công chứng tư nhân để chứng thực. Vậy tôi hỏi hsdt bên tôi có bị coi là không hợp lệ không ? Xin cảm ơn.

Tư cách hợp lệ để tham gia đấu thầu hạn chế?

Tư cách hợp lệ để tham gia đấu thầu hạn chế?
Nhà thầu liên danh X+Y được phê duyệt trong danh sách ngắn có phù hợp với quy định tại Khoản 3 Điều 22 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP về việc các nhà thầu có tên trong danh sách ngắn không được liên danh với nhau hay không?

Trường hợp nào thì áp dụng đấu thầu hạn chế

Trường hợp nào thì áp dụng đấu thầu hạn chế
Tôi hiện đang làm nhân viên pháp chế cho công ty cổ phần (Cảng khai thác container). Công ty tôi hiện đang là công ty đại chúng và sắp tổ chức đấu thầu ở một số hạng mục (thuê bãi, công nhân, xe cẩu). Giá trị các gói thầu nhỏ (chắc chắn dưới 10 tỉ). Tôi có đọc luật về các bước tổ chức đấu thầu nhưng có một số điểm chưa rõ, rất mong quý công ty có thể giúp đỡ giải đáp. Tôi lựa chọn hình thức đấu thầu hạn chế. (1). Tôi có thể bỏ qua các bước như sơ tuyển, thông báo mời thầu, hồ sơ mời thầu. và chỉ cần gửi thư mời thầu đến bên dự thầu có được không? (2). Tôi có cần công bố hoặc thông báo việc mời thầu này đến cơ quan chức năng nào không?

Có bắt buộc áp dụng Luật Đấu thầu khi lựa chọn nhà thầu dự án đói tác công tư, BT?

Có bắt buộc áp dụng Luật Đấu thầu khi lựa chọn nhà thầu dự án đói tác công tư, BT?
Công ty của tôi là Nhà đầu tư 1 dự án xây dựng – chuyển giao (BT). Dự án được thực hiện theo hình thức hợp đồng Xây dựng – Chuyển giao (BT). Công ty đã ban hành quy chế lựa chọn nhà thầu và áp dụng hình thức lựa chọn nhà thầu theo Luật Đấu thầu 43, Nghị định số 63/2014/NĐ-CP để lựa chọn nhà thầu hay trực tiếp chỉ định thầu?

Nhà thầu đề nghị làm rõ, sửa đổi về hợp đồng tương tự trong hồ sơ yêu cầu (HSYC)

Nhà thầu đề nghị làm rõ, sửa đổi về hợp đồng tương tự trong hồ sơ yêu cầu (HSYC)
Công ty tôi đang tham gia chào hàng cạnh tranh gói thầu cung cấp thiết bị công nghệ thông tin. Bên mời thầu đã phát hành hồ sơ yêu cầu ngày 12 - 15/7/2018, bên mời thầu có gửi công văn sửa đổi bổ sung hồ sơ yêu cầu cho các nhà thầu đã đã mua hồ sơ đề xuất. Trong đó có nội dung yêu cầu các nhà thầu, cung cấp 1 hợp đồng tương tự về một mặt hàng cụ thể (có nêu tên cụ thể mặt hàng đó trong công văn) phải có giá trị bằng 70% giá trị của toàn bộ gói thầu. Nhưng trên thực tế mặt hàng đó chỉ chiếm tỷ trọng khoảng 10% trong tổng giá trị gói thầu. Công ty muốn hỏi, việc bên mời thầu yêu cầu như vậy có đúng theo quy định của pháp luật hay không?

Quy trình Chào hàng canh tranh rút gọn mới nhất

Quy trình Chào hàng canh tranh rút gọn mới nhất
Tôi muốn hỏi, trường hợp các trường THPT được phân bổ nguồn kinh phí mua sắm dưới 500 triệu đồng thì có được áp dụng hình thức chào hàng cạnh tranh rút gọn theo Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ không?

Cá nhân thuộc tổ chuyên gia phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu

Cá nhân thuộc tổ chuyên gia phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu
Kể từ 1/1/2018, cá nhân tham gia trực tiếp vào việc lập, thẩm định hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu; đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu... thuộc tổ chức đấu thầu chuyên nghiệp, doanh nghiệp, đơn vị tư vấn đấu thầu, ban quản lý dự án chuyên nghiệp, đơn vị mua sắm tập trung phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu.

Tư vấn cách thức lập hồ sơ mời thầu để lựa chọn được nhà thầu tối ưu và đúng quy định của luật đấu thầu ?

Tư vấn cách thức lập hồ sơ mời thầu để lựa chọn được nhà thầu tối ưu và đúng quy định của luật đấu thầu ?
Kính chào công ty luật Minh Khuê. Tháng 8/2016 vừa qua, Cơ quan em có tổ chức đấu thầu 01 gói thầu để lựa chọn nhà thầu cung cấp vật tư thiết bị (em xin gọi tắt là VTTB), tất cả hàng hoá thuộc gói thầu này thuộc 02 dự án, mỗi dự án thuộc 01 nguồn vốn, nghĩa là: gói thầu thuộc 02 nguồn vốn khác nhau.

Mẫu đơn xin nhận thầu

Mẫu đơn xin nhận thầu
Công ty mình hiện đang được nhận thầu mảng về máy văn phòng. Nhưng mình tìm mãi ko có mẫu đơn xin nhận thầu. Mk có thể cho mình xin mẫu đơn xin nhận thầu được ko ạ. Mình cảm ơn.