Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất"

điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất

Thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất
Thưa Luật sư, tôi có vấn đề muốn trình bày với Luật sư như sau: Tôi có một mảnh đất, nay tôi muốn chuyển nhượng cho con tôi thì cần những thủ tục gì, giải quyết ra sao? Mong Luật sư tư vấn?

Mẫu đơn ghi nợ tiền sử dụng đất mới nhất và hướng dẫn viết hướng dẫn cách viết đơn ghi nợ tiền sử dụng đất

Mẫu đơn ghi nợ tiền sử dụng đất mới nhất và hướng dẫn viết hướng dẫn cách viết đơn ghi nợ tiền sử dụng đất
Xét trên phương diện pháp lý thì mẫu đơn xin ghi nợ tiền sử dụng đất do mỗi cá nhân/hộ gia đình trong quá trình xin cấp sổ đỏ viết dựa trên tình hình thực tế, hoàn cảnh cá nhân của mình. Chúng tôi giới thiệu mẫu đơn này một cách chung nhất để quý khách hàng tham khảo và vận dụng vào thực tiễn, hoàn cảnh cá nhân của mình:

Tư vấn về việc cấp sổ đỏ cho đất mua bằng giấy viết tay ?

Tư vấn về việc cấp sổ đỏ cho đất mua bằng giấy viết tay ?
Kính gửi Luật Minh Khuê! Mong Luật sư tư vấn cho tôi vấn đề sau: Hiện tôi đang có 02 nhà mặt đất có diện tích dưới 30m2: 1 nhà là 28.5m2, 1 nhà là 24.5m2. Cả 02 mảnh đất trên đã được hình thành và được gia đình tôi ở khoảng 10 năm nay. Tuy nhiên khởi điểm của 02 mảnh đất này là được cắt ra từ 1 mảnh đất to và bán.

Mua đất khai phá từ năm 2000 có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?

Mua đất khai phá từ năm 2000 có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?
Thưa luật sư! Tôi có vấn đề sau mong luật sư giúp đỡ. Cuối năm 2010 tôi có mua một ngôi nhà (bao gồm cả đất và nhà) nguồn gốc đất là đất khai phá chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Sau khi mua tôi có hỏi chính quyền địa phương và phòng phòng tài nguyên môi trường nhưng họ trả lời để chờ có đợt cùng làm vì cả khu tôi ở chưa có gia đình nào có giấy chứng nhận.

Chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có phải đóng thuế đất ở không ?

Chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có phải đóng thuế đất ở không ?
Thưa luật sư, tôi có câu hỏi về lĩnh vực đất đai như sau, mong luật sư tư vấn giúp tôi! Gia đình tôi chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Từ Trước năm 2010 vẫn đóng thuế đất đai nhà ở (Có cán bộ đến thu), nhưng kể từ năm 2011 đến nay thì không đi thu nữa. Cho tôi hỏi như vậy có sai pháp luật ko và có ảnh hưởng gì đến việc làm thủ tục sau này không?

Tư vấn về cấp giấy chứng nhận và bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất là đất khai hoang ?

Tư vấn về cấp giấy chứng nhận và bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất là đất khai hoang ?
Thưa Luật sư, trước tiên xin được gửi lời cảm ơn chân thành tới công ty vì đã tư vấn giúp gia đình tôi về luật đất đai trong câu hỏi lần trước (nôị dung tư vấn lần trước tôi có coppy ở bên dưới) .Tuy nhiên tôi còn một số thắc mắc mong các anh chị giúp tôi với. Thứ nhất: mảnh đất nhà tôi khai hoang ở bên cạnh sông nông giang từ năm 1976 và sử dụng vào mục đích trồng lúa (1 năm/2 vụ lúa).

Điều kiện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ?

Điều kiện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ?
Xin hỏi luật sư. Năm 2004 tôi có nhận chuyển nhượng 1 lô đất (có nhà) và có ký hợp đồng chuyển nhượng theo Nghị định 17/1999/NĐ-CP. Hợp đồng của tôi đã được UBND xã xác nhận là đủ điều kiện chyển nhượng và nhận chuyển nhượng theo Điều 8, 9 Nghị định 17/1999 và lô đất nhận chuyển nhượng của tôi đã được UBND tiến hành kiểm tra, xác minh (có biên bản xác minh được UBND xã xác nhận).

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho doanh nghiệp

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho doanh nghiệp
Thưa luật sư công ty Luật Minh Khuê tôi có câu hỏi cần luật sư tư vấn: Công ty chúng tôi có văn phòng công ty ở Minh Khai, Hà Nội. Hiện nay chúng tôi đang làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì có một số vướng mắc sau:

Xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi đã có sở hữu nhà ?

Xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi đã có sở hữu nhà ?
Thưa Luật sư, Ba tôi được nhà nước cấp 1000m vuông đất để cất nhà và chăn nuôi. đến 2003 Ba tôi đã làm giấy đỏ để đứng tên quyền sử dụng miếng đất này. Năm 2004 ba tôi cho tôi 250m vuông đất này để cất 1 căn nhà tôn bằng miệng đến năm 2012 tôi xin được số nhà tạm do tôi đứng tên như vậy bây giờ tôi làm thủ tục xin cấp sổ hồng phần đất này có được không? Nếu được thì thủ tục làm như thế nào mong Luật sư tư vấn giúp Tôi. Chân thành cảm ơn Luật Sư!