Luat Minh Khue

mẹ đẻ

mẹ đẻ - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về mẹ đẻ

Tư vấn tách vườn khỏi vườn nhà cha mẹ đẻ ?

Tư vấn tách vườn khỏi vườn nhà cha <strong>mẹ</strong> <strong>đẻ</strong> ?
Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi cần tư vấn như sau: Tôi đã lập gia đình và tách hộ được 2 năm và làm một căn nhà nhỏ chung vườn cha mẹ đẻ. Nhiều lần cha đẻ đuổi vợ chồng tôi ra khỏi vườn. Vậy cho tôi hỏi có cách gì tách vườn được cho tôi hay không ? Trân trọng cảm ơn. Người gửi: T.L

Đăng ký cho em xác định được cha đẻ nhưng bị mẹ đẻ bỏ rơi: Thiếu hướng dẫn cụ thể

Đăng ký cho em xác định được cha <strong>đẻ</strong> nhưng bị <strong>mẹ</strong> <strong>đẻ</strong> bỏ rơi: Thiếu hướng dẫn cụ thể
Theo quy định tại khoản 3 Điều 15 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP quy định: “Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì UBND cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh”.

Cha mẹ đẻ còn quyền không khi cho con làm con nuôi?

Cha <strong>mẹ</strong> <strong>đẻ</strong> còn quyền không khi cho con làm con nuôi?
Kính chào luật sư, tôi có một băn khoăn rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư về vấn đề con nuôi như sau: Tôi có một con gái 4 tuổi, chồng tôi mới mất. Tôi đã đồng ý cho con gái tôi làm con nuôi của người khác, cụ thể là chú của cháu nhận cháu làm con nuôi sau khi chồng tôi mất.

Sau khi cho con nuôi Cha Mẹ đẻ có quyền gì?

Sau khi cho con nuôi Cha <strong>Mẹ</strong> <strong>đẻ</strong> có quyền gì?
Thưa luật sư, Xin cho hỏi, trước lúc kết hôn Cô của con tôi muốn xin cháu làm con nuôi, vậy sau khi vợ chồng tôi cho cháu làm con nuôi được chấp nhận thì có phải trên mặt pháp lý cháu sẽ không còn là con của vợ chồng tôi nữa đúng không?

Xin đơn phương ly hôn khi vợ bế con về nhà mẹ đẻ

Xin đơn phương ly hôn khi vợ bế con về nhà <strong>mẹ</strong> <strong>đẻ</strong>
Chào luật sư! Tôi và vợ tôi kết hôn năm 2002, đến nay có được 2 con chung, con trai lớn 14 tuổi, con gái nhỏ 3 tuổi. Nhưng 1 tháng trước đây tôi và vợ tôi có cãi cọ mấy câu, không xô xát. Vợ tôi ẵm con gái nói về thăm nhà rồi đi luôn cho tới nay, điện thoại thì đổi số không liên lạc được. Tôi đi tìm kiếm cả tháng nay không gặp, gia đình vợ tôi thì cố tình giấu không chỉ chỗ cho tôi rước vợ và con tôi về.

Sau khi được nhận nuôi, con vẫn sống cùng cha mẹ đẻ ?

Sau khi được nhận nuôi, con vẫn sống cùng cha <strong>mẹ</strong> <strong>đẻ</strong> ?
Kính chào luật sư, tôi có một vấn đề cần luật sư giúp đỡ như sau: Tôi có vợ chồng em trai đang làm việc tại Công ty FPT ở Hà Nội, nhưng hiện nay vợ chồng em tôi sang làm việc cho một chi nhánh tại Mỹ, thời hạn làm việc mới được gia hạn là 3 năm. Hộ khẩu của em tôi vẫn ở Việt Nam. Nay vợ chồng em trai tôi muốn nhận 2 con của tôi.