Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "Cảnh sát giao thông đường bộ"

Cảnh sát giao thông đường bộ | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề Cảnh sát giao thông đường bộ.

Bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe báo mất rồi làm lại có thể bị khởi tố hình sự theo quy định của Luật mới?

Bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe báo mất rồi làm lại có thể bị khởi tố hình sự theo quy định của Luật mới?
Thưa Luật sư, tôi có chạy quá tốc độ quy định 22km và bị tạm giữ giấy phép lái xe và tôi cũng chưa nộp tiền phạt xử lý vi phạm hành chính, giả sử bây giờ liệu tôi không nộp tiền phạt nữa mà đi báo mất giấy phép lái xe và tôi đi làm lại thì có được không? Liệu tôi có bị xử phạt vi phạm hành chính nữa hay không? Mong Luật sư tư vấn cho tôi. Cám ơn Luật sư.

Xử lý hình sự đối với người vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

Xử lý hình sự đối với người vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ
Theo quy định tại Bản sơ kết kinh nghiệm của Toà án nhân dân tối cao về đường lối xử lý tội vi phạm luật lệ giao thông gây tai nạn, thì: Tội vi phạm luật lệ giao thông gây tai nạn xâm phạm nền an toàn giao thông, một bộ phận của nền trật tự, trị an vốn thuộc loại tội khinh xuất. Đối với loại tội này, cần xác định chắc chắn là có hành vi phạm luật lệ giao thông, có hậu quả tác hại cụ thể do hành vi phạm tội gây nên. Đường lối xử lý đối với người phạm tội vi phạm luật lệ giao thông gây tai nạn được quy định như sau: “trừng trị thích đáng đối với những vi phạm nghiêm trọng, nghiêm trị đúng mức đối với những vi phạm đặc biệt nghiêm trọng, đồng thời kết hợp với thận trọng để xem xét đầy đủ mọi tình tiết một cách toàn diện”. Tội Vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ quy định tại Điều 260 Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017 (sau đây gọi là Bộ luật hình sự mới), có nhiều thay đổi quan trọng về kết cấu điều luật, khung hình phạt, mức hình phạt liên quan.

Công an xã có quyền giữ xe đang tham gia giao thông không ?

Công an xã có quyền giữ xe đang tham gia giao thông không ?
Thưa luật sư! Tôi sử dụng điện thoại khi tham gia giao thông, công an xã yêu cầu kiểm tra giấy tờ xe, tôi không có giấy tờ. Tôi bị giữ xe 7 ngày, phạt tiền. Xin hỏi công an xã có được quyền làm như vậy không? Tôi xin chân thành cảm ơn.