Luat Minh Khue

GCN QSDĐ

GCN QSDĐ - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về GCN QSDĐ

Làm thế nào khi quá thời hạn giải quyết cấp sổ đỏ?

Làm thế nào khi quá thời hạn giải quyết cấp sổ đỏ?
Xin chào Công ty luật Minh Khuê. Tôi muốn hỏi về thời gian xin cấp sổ đỏ. Mẹ tôi được hưởng một mảnh đất do bà ngoại tôi để lại, tất cả giấy tờ làm sổ đỏ mẹ tôi đã hoàn tất và đã được chuyển sang phòng 1 cửa.

Đền bù đất ở được quy định thế nào?

Đền bù đất ở được quy định thế nào?
Xin chào Luật sư, Em có 1 câu hỏi về vấn đề quy hoạch đường tỉnh lộ 8, khu công nghiệp Đông Nam, xã Bình Mỹ, huyện Củ Chi, tp HCM như sao? Em có 2 lô đất liền nhau 2 sổ, mặt tiền đường tỉnh lộ 8 cấp ngày 27/07/2011, có 2 nhà trên 2 lô đất này (điện tích nhà khoản 60% điện tích đất) :

Hỏi về thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho con ?

Hỏi về thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho con ?
Thưa luật sư! Nhờ luật sư giải đáp cho tôi câu hỏi sau : Bố mẹ tôi có 2000 mét vuông đất vườn đã được cấp sổ đỏ đứng tên bố tôi nhưng đã để lại cho mẹ tôi ( trong đó có 400 mét vuông đất thổ cư . Nay muốn cho tôi 1000 mét vuông , thì phải làm thủ tục như thế nào ? Gồm những giấy tờ gì của cả 2 bên cho - nhận ? Hiện tại mẹ tôi chỉ còn giấy chứng minh nhân dân và sổ hộ khẩu có cả tên bố tôi.( mẹ tôi đã 80 tuổi) -Nếu công chứng các giấy tờ tặng cho hợp pháp mà tôi muốn chuyển sang làm thủ tục để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì cần những thủ tục gì ? Trân trọng cảm ơn!

Làm thế nào khi chủ đầu tư không trả sổ đỏ sau khi bàn giao nhà?

Làm thế nào khi chủ đầu tư không trả sổ đỏ sau khi bàn giao nhà?
Chào luật sư, Hiện tại tôi là người Việt Nam và chuẩn bị kết hôn với chồng tôi là người Hàn Quốc. Tôi có 1 số thắc mắc xin được sự tư vấn của luật sư như sau: 1. Hiện chồng tôi đang mua 1 căn hộ trong dự án vinhomes central park quận 2 tp.hcm ( căn hộ hình thành trong tương lai).

Tư vấn về việc chuyển giao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi ký kết hợp đồng góp vốn để mua đất ?

Tư vấn về việc chuyển giao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi ký kết hợp đồng góp vốn để mua đất ?
Xin chào Luật sư,mong luật sư tư vấn giúp tôi vấn đề như sau: Năm 2011, Tôi có mua một mảnh đất tại khu dân cư An Hạ Huyện Bình Chánh của Công ty T. Công ty cũng in hợp đồng góp vốn và hứa đầu quí I năm 2012 sẽ làm sổ đỏ cho tôi. Tuy nhiên, giờ đã năm 2016 rồi mà vẫn chưa thấy tăm hơi gì. Bây giờ tôi nên làm thế nào để có thể bảo vệ quyền lợi của tôi trước pháp luật. Rất cảm ơn sự tư vấn.

Làm thế nào để được cấp GCN QSDĐ khi không có giấy tờ mua bán đất ?

Làm thế nào để được cấp GCN QSDĐ khi không có giấy tờ mua bán đất ?
Chào Luật sư, xin Luật sư tư vấn giúp em một việc như sau: Năm 1991, mẹ em có mua 1 cái thùng sâu của thôn rồi san lấp và sử dụng. Sau đó mẹ em có dựng nhà nhưng bị xã dẩy đổ, gia đình vẫn tiếp tục sử dụng mảnh đất đó và không được dựng nhà. Đến năm 2005 xã xúc hết đất phần đất đó để đi đắp bờ và tiến hành đấu thầu phần đất đó mà không đền bù tiền đất và chỉ hỗ trợ tiền hoa mầu, gia đình em đã không nhận tiền đó.

Điều kiện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ?

Điều kiện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ?
Xin hỏi luật sư. Năm 2004 tôi có nhận chuyển nhượng 1 lô đất (có nhà) và có ký hợp đồng chuyển nhượng theo Nghị định 17/1999/NĐ-CP. Hợp đồng của tôi đã được UBND xã xác nhận là đủ điều kiện chyển nhượng và nhận chuyển nhượng theo Điều 8, 9 Nghị định 17/1999 và lô đất nhận chuyển nhượng của tôi đã được UBND tiến hành kiểm tra, xác minh (có biên bản xác minh được UBND xã xác nhận).

Tranh chấp quyền sự dụng đất được cấp GCN QSDĐ không hợp pháp?

Tranh chấp quyền sự dụng đất được cấp GCN QSDĐ không hợp pháp?
Kính thưa Luật sư!. Năm 1998 gia đình tôi có đổi cho gia đình ông B 9 thước đất nông nghiệp, bằng văn bản có chữ ký 2 gia đinh không có chứng thực của UBND, nội dung đổi đến khi chia lại đất thì đổi lại, Năm 2001 được cấp Giấy CNQSDĐ, gd tôi không để ý nên hợp tác xã đã cấp sổ đỏ cho gia đình tôi 147 m2 của gd ông B và cấp cho gd ông B 215 m2 đất của gd tôi.

Trường hợp tự ý làm sổ đỏ đất khi không được chủ sở hữu đồng ý giải quyết như thế nào ?

Trường hợp tự ý làm sổ đỏ đất khi không được chủ sở hữu đồng ý giải quyết như thế nào ?
Chào Luật sư! - Tôi có câu hỏi xin được giải đáp và hướng dẫn: Cha tôi có các phấn đất nông nghiệp (trồng rẫy, cây ăn trái, cây lâu năm vẫn được...). Cha tôi cho các người con và tách sổ hết. trong đó có một phần đất (VD: 2160 m2 - 1 công, xào chỉ 360 m2) cho một người con, nhưng cha tôi chỉ cho 1800m2 thôi.

Làm gì khi không được giải quyết hồ sơ đề nghị cấp GCN QSDĐ ?

Làm gì khi không được giải quyết hồ sơ đề nghị cấp GCN QSDĐ ?
Xin chào luật sư. Cuối năm 2013 diện tích đất nhà tôi bị thu một phần để làm Cầu (giải tỏa mặt bằng xong hết rồi). Phần diện tích đất còn lại được Phòng đăng ký đất đai huyện nhận hồ sơ để điều chỉnh và cấp lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với diện tích đất còn lại.

Có đòi lại được đất khi người khác đứng tên trên sổ đỏ ?

Có đòi lại được đất khi người khác đứng tên trên sổ đỏ ?
Chào luật sư, tôi có một câu hỏi như thế này. Ông bà nội tôi có để lại một mảnh đất và giấy tờ đất vẫn còn đứng tên của ông bà tôi. Nhưng hiện miếng đất đó đã bị người khác làm sổ đỏ. Vậy xin hỏi luật sư tôi có thể đòi lại được mảnh đất này không ạ?

Luật sư tư vấn cấp GCN QSDĐ đối với đất trúng đấu gia, đấu thầu ?

Luật sư tư vấn cấp GCN QSDĐ đối với đất trúng đấu gia, đấu thầu ?
Kính Chào Luật Sư, Hiện tôi muốn mua 1 lô đất ở Củ Chi đang được bán đấu giá đấu giá. Lô đất này là của ông A thế chấp ngân hàng, số tiền vay là 1tỷ 7, theo thông tin ngoài luồng tôi được biết miếng đất này trị giá chưa được 1 tỷ, nhưng do ông A này liên kết với nhân viên ngân hàng để được vay số tiền lớn hơn trị giá miếng đất, miếng đất đang được đấu giá với giá tương đối rẻ là 600tr.

Luật sư tư vấn cấp sổ đỏ đối với diện tích đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu ?

Luật sư tư vấn cấp sổ đỏ đối với diện tích đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu ?
Xin chào luật sư Minh Khuê. Tôi có một câu hỏi mong được giải đáp. Gia đình tôi có một mảnh đất 60m2 đã được cấp sổ đỏ, vì xảy ra một số chuyện nên đã bán lại cho hàng xón liền kề 30,8m2 nhưng chỉ là giấy viết tay. Hiện nay gia đình tôi đang sống ở mảnh đất 29,2m2 (trước năm 93) nhưng vẫn chưa có sổ đỏ, nên bây giờ tôi muốn làm sổ đỏ để hợp pháp hóa mảnh đất có được không liệu rằng với diện tích đất nhỏ như vậy thì có được cấp sổ đỏ không? Xin cảm ơn luật sư.