Liên hệ với Luật Minh Khuê

Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "báo trước"

báo trước | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề báo trước.

Bà nội ốm có được nghỉ việc để chăm sóc?

Bà nội ốm có được nghỉ việc để chăm sóc?
Chào Luật sư. Tôi có một thắc mắc mong muốn được Luật sư giải đáp. Tôi có ký kết một hợp đồng dài hạn với công ty A. Mức lương trong hợp đồng là 10 triệu, được đóng bảo hiểm đầy đủ. Tuy nhiên, gần đây bà nội tôi bị ốm nặng mà nhà neo người quá, tôi đã xin nghỉ việc để chăm sóc bà thì bên công ty không đồng ý. Họ nói nếu tôi vẫn cố tình nghỉ thì sẽ phải bồi thường cho công ty. Tôi thấy theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 37 Bộ luật lao động 2012 có quy định về lý do nghỉ việc do gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động. Vậy trong trường hợp khi bà tôi bị ốm nặng có được chấm dứt theo điều khoản trên hay không? Tôi cảm ơn!

Thời gian thử việc có được trả lương không? Nghỉ việc trong thời gian thử việc có phải báo trước hay không?

Thời gian thử việc có được trả lương không? Nghỉ việc trong thời gian thử việc có phải báo trước hay không?
Xin chào công ty Luật Minh Khuê, tôi có một thắc mắc cần nhờ công ty tư vấn giúp như sau: tôi được nhận vào làm kế toán cho một công ty TNHH, thời gian thử việc là 2 tháng và mức lương được trong thời gian thử việc là 50% lương cứng khi trở thành nhân viên chính thức. Nay tôi đã làm việc được hơn 1 tháng, do hoàn cảnh cá nhân nên tôi muốn xin nghỉ việc. Vậy tôi có cần phải báo trước hay không?

Trước khi hết hạn hợp đồng, phía doanh nghiệp có phải thông báo trước cho người lao động ?

Trước khi hết hạn hợp đồng, phía doanh nghiệp có phải thông báo trước cho người lao động ?
Chào quý công ty luật Minh Khuê, Cho tôi xin được tư vấn về vấn đề luật lao động này với ạ. Phía công ty tôi sắp tới có một người lao động hết hạn trong hợp đồng. Hợp đồng xác định thời hạn là 2 năm, bây giờ còn khoảng 1 tháng nữa là kết thúc hợp đồng. Phía công ty tôi thì xếp không muốn tiếp tục ký tiếp một hợp đồng nữa với người lao động này.

Thắc mắc về đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động ?

Thắc mắc về đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động ?
Xin chào luật sư. Tôi có một vấn đề liên quan đến việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động mong được các luật sư tư vấn giúp. Hiện nay công ty tôi đang áp dụng quy định về việc nghỉ phải thông báo trước 30 đến 45 ngày tùy theo hình thức hợp đồng (việc này hoàn toàn đúng luật). Nếu NLĐ nghỉ trước thời hạn này thì sẽ phải bồi thường cho công ty số tiền bằng số ngày lương còn thiếu.

Tư vấn về thời hạn báo trước khi hết hạn hợp đồng lao động

Tư vấn về thời hạn báo trước khi hết hạn hợp đồng lao động
Kính chào công ty luật Minh Khuê, em tên là Hà. Hiện tại em đang làm việc trong 1 doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài huyện Từ Sơn - tỉnh Bắc Ninh. Trong thời gian làm ở công ty em đã ký 1 bản hợp đồng lao động với công ty với thời gian 14 tháng. Đến ngày 8-8-2015 là ngày hết hạn của hợp đồng lao động.

Công ty không trả bảo hiểm xã hội?

Công ty không trả bảo hiểm xã hội?
Cháu xin hỏi Cháu làm công nhân cty cổ phần lắp máy 45.4 Hiên cháu đã nghỉ việc.nhưng cty không trả sổ bảo hiểm cho cháu và nói cháu phải bồi thường hợp đồng vì nghỉ việc không viết đơn thôi việc. Vậy cháu phải nộp tiền đó không ạ ? Xin cảm ơn!

Bồi thường thiệt hại khi nghỉ trước thời hạn?

Bồi thường thiệt hại khi nghỉ trước thời hạn?
Kính chào công ty luật Minh Khuê, tôi có một thắc mắc mong công ty giải đáp: Tôi vào làm việc tại một công ty với hợp đồng lao động có thời hạn 6 tháng. Trong quá trình làm việc tôi thấy công việc không phù hợp nên tôi đã báo trước cho công ty thời gian tôi nghỉ việc nhưng hiện tại tôi muốn nghỉ sớm hơn thời gian tôi báo trước thì tôi có phải bồi thường gì không ạ? Tôi xin cảm ơn công ty!