Luat Minh Khue

Bộ luật lao động

Bộ luật lao động 2012 - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về Bộ luật lao động 2012

Chấm dứt hợp đồng sai quy định bồi thường thế nào ?

Chấm dứt hợp đồng sai quy định bồi thường thế nào ?
Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi mong luật sư tư vấn giúp tôi: tôi có chị gái làm trong 1 doanh nghiệp tại Hà Nội, có ký hợp đồng lao động với doanh nghiệp, thời hạn hợp đồng hiện tại là 02/01/2015 đến hết 31/12/2015. Chị tôi làm nhân viên trong bộ phận Sale - Marketing của công ty.

Thủ tục ủy quyền nhận trợ cấp thất nghiệp ?

Thủ tục ủy quyền nhận trợ cấp thất nghiệp ?
Thưa luật sư, Em ở Quảng Nam nhưng làm việc tại Quảng Ngãi được gần 6 năm.nay vì gia đình có việc nên e phải nghỉ việc vào TP HCM gấp.em muốn ủy quyền lại cho vợ nhận bảo hiểm thất nghiệp được không và cần những thủ tục giấy tờ gì(hoặc em có thể chuyển nhận bảo hiểm thất nghiệp tại TP HCM được không và cần những thủ tục giấy tờ gì)vì em đi gấp nên không thể chờ đủ 15 ngày được.nhờ luật sư tư vấn giúp em.xin cảm ơn!

Trợ cấp khi công ty không hoạt động ?

Trợ cấp khi công ty không hoạt động ?
Thưa luật sư. Luật sư cho tôi hỏi: tôi làm việc ở một doanh nghiệp trong khu chế xuất đã gần được 10 năm do tình hình kinh tế khó khăn nên công ty đã thông báo ngưng hoạt động trước 45 ngày và chuẩn bị bán hết máy móc không hoạt động nữa. Vậy tôi sẽ được hưởng những trợ cấp như thế nào?. Tính đến thời điểm đó là hết 10 tháng của một năm làm việc vậy tôi có được hưởng tháng 13 như mọi năm không? Rất mong nhận được sự phúc đáp từ luật sư. Chân thành cảm ơn!

Hỏi đáp về quy định của pháp luật lao động ?

Hỏi đáp về quy định của pháp luật lao động ?
Kính chào Luật Minh Khuê, Tôi có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Theo quy định của pháp luật về lao động thì trường hợp người lao động không phải phải Bồi thường toàn bộ thiệt hại theo quy định tại Khoản 2 Điều 130 Bộ luật Lao động 2012, thì số tiền còn lại Doanh nghiệp hạch toán vào đâu ?

Tư vấn về ngày nghỉ phép theo Bộ luật lao động ?

Tư vấn về ngày nghỉ phép theo Bộ luật lao động ?
Xin chào Luật Minh Khuê, tôi có câu hỏi sau xin được giải đáp: Hiện tại tôi đang công tác tại 1 Công ty TNHH tại Hà Nội, tôi đã làm việc ở Công ty đó được 4 năm và đã ký hợp đồng lao động vô thời hạn.