Liên hệ với Luật Minh Khuê

Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "cá nhân"

cá nhân | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề cá nhân.

Khấu trừ thuế thu nhập cán nhân (TNCN) 10% đối với người lao động có đúng quy định pháp luật hay không ?

Khấu trừ thuế thu nhập cán nhân (TNCN) 10% đối với người lao động có đúng quy định pháp luật hay không ?
Em chào anh/chị của luật minh khuê, em có câu hỏi muốn nhờ tư vấn ạ. "theo quy định tại điểm i khoản 1 điều 25 thông tư 111/2013/tt-btc như sau:i) khấu trừ thuế đối với một số trường hợp kháccác tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, điều 2 thông tư này)

Xử lý vi phạm gia công hàng hóa có yếu tố nước ngoài

Xử lý vi phạm gia công hàng hóa có yếu tố nước ngoài
Thưa luật sư, công ty tôi là doanh nghiệp chế xuất, kinh doanh tạm nhập tái xuất. Sau khi sản xuất hàng hóa xong và xuất ra nước ngoài và có thừa ra một số lượng. Công ty tôi có đem bán ra thị trường Việt Nam. Sau đó cơ quan công an có đưa công văn xử phạt công ty tôi theo điểm a khoản 2 điều 64 nghị định 185/2013/NĐ-CP , nhưng tôi đọc thì thấy ở đây quy định xử phạt từ 20 đến 40 triệu đồng.

Sinh nhật sử dụng ma túy đá có sao không?

Sinh nhật sử dụng ma túy đá có sao không?
Thưa luật sư, xin hỏi: Trong một lần tổ chức sinh nhật lần thứ 20, Anh A đã đưa cho 5 người bạn là B,C,E,G,H hai gói ma túy đá và công khai là đưa cho mọi người cùng sử dụng và tất cả đều đã trên 18 tuổi, khi mọi người đang dùng thì công an ập đến và thu giữ số ma túy còn lại bắt giữ tất cả. Xin hỏi, bạn tôi sẽ bị phạm tội gì và sẽ bị xử lý như thế nào? Cảm ơn luật sư đã tư vấn và hỗ trợ!

Hiện nay cá nhân còn được mua hóa đơn của bên thuế nữa hay không ?

Hiện nay cá nhân còn được mua hóa đơn của bên thuế nữa hay không ?
Tôi là lao động phổ thông. cách đây 1 tháng, 1 trường thcs thuê tôi cắt cỏ với số tiền là 500 000 đồng. khi tôi hỏi tiền công thì kế toán trường cứ đòi hóa đơn gtgt. nhờ luật sư tư vấn dùm. tôi là lao động phổ thông thu nhập 2-3 triệu /tháng thử hỏi tôi làm gì có hóa đơn. cãi vã cả tháng nay

Thuê xe cá nhân là xe tải thực hiện công việc theo mùa vụ thì có được mua hóa đơn không?

Thuê xe cá nhân là xe tải thực hiện công việc theo mùa vụ thì có được mua hóa đơn không?
Hiện tại công ty tôi có thuê xe tải 3.5 tấn của 1 cá nhân họ dùng chở mủ nhưng hết mùa cạo thì xe nhàn rỗi khi đưa lên cơ quan thuế mua hoá đơn thì cơ quan thuế nói không bán vì cơ quan thuế giải thích với họ là không ai mà mua xe tải về mà chỉ chở mủ không và họ yêu cầu phải thành lập hộ kinh doanh thì mới cung cấp hoá đơn.

Thi công công trình dân dụng bị áp những loại thuế nào ?

Thi công công trình dân dụng bị áp những loại thuế nào ?
Thưa Luật sư! Bên em hoạt động chính là thiết kế kiến trúc nhà cửa dân dụng, nhưng trước bên em có nhận thi công 1 công trình ở Long Biên, tuy nhiên bên em không xuất hoá đơn gì cả, xong thuế Long Biên gọi điện hỏi bên em, họ bảo:

Trình độ chuyên môn trong đấu thầu được hiểu như thế nào?

Trình độ chuyên môn trong đấu thầu được hiểu như thế nào?
Theo khoản 1, Điều 16, Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13 quy định "Cá nhân tham gia hoạt động đấu thầu phải có chứng chỉ đào tạo về đấu thầu và có trình độ chuyên môn, năng lực, kinh nghiệm, ngoại ngữ phù hợp với yêu cầu của gói thầu, dự án, trừ cá nhân thuộc nhà thầu, nhà đầu tư". Hỏi trình độ chuyên môn trong đấu thầu được hiểu như thế nào? nếu cá nhân có giấy chứng nhận kỹ thuật viên tin học có được xem xét là am hiểu về gói thầu mua sắm thiết bị tin học không