Liên hệ với Luật Minh Khuê

Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "chăm sóc"

chăm sóc | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề chăm sóc.

Bà nội ốm có được nghỉ việc để chăm sóc?

Bà nội ốm có được nghỉ việc để chăm sóc?
Chào Luật sư. Tôi có một thắc mắc mong muốn được Luật sư giải đáp. Tôi có ký kết một hợp đồng dài hạn với công ty A. Mức lương trong hợp đồng là 10 triệu, được đóng bảo hiểm đầy đủ. Tuy nhiên, gần đây bà nội tôi bị ốm nặng mà nhà neo người quá, tôi đã xin nghỉ việc để chăm sóc bà thì bên công ty không đồng ý. Họ nói nếu tôi vẫn cố tình nghỉ thì sẽ phải bồi thường cho công ty. Tôi thấy theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 37 Bộ luật lao động 2012 có quy định về lý do nghỉ việc do gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động. Vậy trong trường hợp khi bà tôi bị ốm nặng có được chấm dứt theo điều khoản trên hay không? Tôi cảm ơn!

Có được hạn chế quyền thăm nom con của chồng sau khi ly hôn không?

Có được hạn chế quyền thăm nom con của chồng sau khi ly hôn không?
Xin chào công ty Luật Minh Khuê, tôi có vướng mắc mong luật sư tư vấn giúp tôi như sau: Tôi và chồng tôi đã ly hôn được 03 tháng, con thì Tòa án giao cho tôi trực tiếp nuôi dưỡng, nhưng chồng tôi cứ cố tình lợi dụng việc thăm nom cháu rồi cho cháu về bên nội chơi rồi gây ảnh hưởng xấu đến tâm lý của cháu, đồng thời anh ấy còn cố tình không đưa cháu về nhà để cho cháu đi học, rất nhiều lần cháu phải nghỉ học.

Khi nào người mẹ không được nuôi dưỡng con ?

Khi nào người mẹ không được nuôi dưỡng con ?
Thưa Luật sư, em năm nay 25 tuổi. Em và chồng em đám cưới cách đây 3 năm nhưng không đăng kí kết hôn. Sau nửa năm thì chúng em không còn chung sống với nhau nữa. khi em sinh con trai được 7 tháng thì chồng em vào Nam làm việc trong đó đến nay được hơn 2 năm rồi.

Làm giấy ủy quyền nuôi dưỡng, chăm sóc con như thế nào ?

Làm giấy ủy quyền nuôi dưỡng, chăm sóc con như thế nào ?
Xin chào Công ty Luật Minh Khuê. Cháu đang có khúc mắc rất mong được sự tư vấn từ Công ty. Vợ chồng cháu ly hôn ngày 01/12/2014 cháu là người trực tiếp nuôi con. Vì tuổi còn trẻ tương lai còn dài cháu đã quyết định gửi con cho bà ngoại để đi Đài Loan làm kinh tế vài năm, với mong muốn thay đổi số phận cải thiện đời sống cho bản thân và con gái cháu.

Hỏi về điều kiện và thủ tục được nhận nuôi con nuôi ?

Hỏi về điều kiện và thủ tục được nhận nuôi con nuôi ?
Thưa Luật sư, năm nay em 25 tuổi, là nam, có công ăn việc làm ổn định, em muốn nhận con của người bạn làm con nuôi do bạn em không có điều kiện chăm sóc. Vậy cho em hỏi như vậy, em có thể nhận cháu được không ạ ? Nếu được thì em phải làm như thế nào ạ?

Tư vấn về trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

Tư vấn về trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn
Chào luật Minh Khuê, trường hợp của tôi đã được Luật Minh Khuê tư vấn, nhưng tôi có vấn đề cần luật minh khuê tư vấn thêm. Vấn đề thứ nhất tôi đã thống nhất lại với gia đình chồng về việc thăm con vào thời gian cố định từ khi ly hôn ngày 5/2/16 đến nay. Nhưng gia đình chồng tôi vẫn có hành động lúc nào tôi không có nhà là đón cháu, vấn đề này tôi phải giải quyết như thế nào?

Vợ có quyền yêu cầu chồng chấm dứt cấp dưỡng cho con riêng không ?

Vợ có quyền yêu cầu chồng chấm dứt cấp dưỡng cho con riêng không ?
Chào luật sư! Xin cho tôi hỏi nếu như người cha li dị rồi và kết hôn với người vợ sau có với nhau hai con. Sau đó người con riêng của vợ trước trở về sống chung và người con này còn đi học thì người con này có những quyền lợi gì về tài chính trong gia đình và người vợ sau đó có được quyền cấm chồng không cung cấp tiền cho đứa con riêng đó không? Xin cảm ơn!

Tòa án có chia cho mỗi người nuôi một con khi ly hôn không ?

Tòa án có chia cho mỗi người nuôi một con khi ly hôn không ?
Kính chào luật sư. Em có một số điều muốn nhờ luật sư tư vấn giúp. Hiện giờ em muốn ly hôn chồng nhưng chồng em đã để đâu mất 1 tờ giấy đăng kí kết hôn. Hiện tại em chỉ còn có 1 bản chính duy nhất thì có thể ly hôn được không ạ. Vấn đề thứ 2 là e có 2 cháu 1 cháu giờ sắp 8 tuổi 1 cháu 2 tuổi giờ ly hôn là tòa sẽ chia đôi con phải không ạ. Em cảm ơn!

Có được sang thăm mẹ khi bố là người trực tiếp nuôi dưỡng không ?

Có được sang thăm mẹ khi bố là người trực tiếp nuôi dưỡng không ?
Kính thưa luật sư! Bố mẹ cháu ly hôn, hiện nay bố cháu được là người trực tiếp nuôi cháu. Cháu muốn nhờ luật sự tư vấn cho cháu là cháu có quyền tự do sang thăm mẹ và khi sang thăm mẹ thì chỉ cần Thông báo cho bố cháu biết, như vậy có được không? Cháu có bị giới hạn về thời gian thăm mẹ cháu không? Vì hiện nay bố cháu chỉ cho phép cháu sang nhà mẹ cháu có 1 ngày thứ bảy. Cháu xin cám ơn, mong nhận được tin của các luật sư!

Có có được sang thăm mẹ khi bố là người trực tiếp nuôi dưỡng không ?

Có có được sang thăm mẹ khi bố là người trực tiếp nuôi dưỡng không ?
Kính thưa luật sư! Bố mẹ cháu ly hôn, hiện nay bố cháu được là người trực tiếp nuôi cháu. Cháu muốn nhờ luật sự tư vấn cho cháu là cháu có quyền tự do sang thăm mẹ và khi sang thăm mẹ thì chỉ cần Thông báo cho bố cháu biết, như vậy có được không? Cháu có bị giới hạn về thời gian thăm mẹ cháu không? Vì hiện nay bố cháu chỉ cho phép cháu sang nhà mẹ cháu có 1 ngày thứ bảy. Cháu xin cám ơn, mong nhận được tin của các luật sư!

Con có nghĩa vụ chăm sóc sức khỏe của Ba mẹ như thế nào ?

Con có nghĩa vụ chăm sóc sức khỏe của Ba mẹ như thế nào ?
Xin cho tôi hỏi quý Luật Sư một vấn đề về quan hệ gia đình. - Vấn đề là Ba tôi ly dị Mẹ tôi từ khi tôi còn nhỏ và nhiều năm sau Ba tôi cũng đã lập lại gia đình với người khác (có ĐK kết hôn) và hiện nay Ba tôi đang bệnh nguy kịch mà người vợ sau không lo nhiều thậm chí còn chửi mắng Ba tôi những lời khó nghe lắm và không cho người thân của Ba tôi đưa Ba tôi về lo bệnh, còn nói đi đến pháp luật đến đâu cũng đến.