Luat Minh Khue

chuyển quyền

chuyển quyền - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về chuyển quyền

Chia tài sản chung vợ chồng cho các con khi ly hôn được không ?

Chia tài sản chung vợ chồng cho các con khi ly hôn được không ?
Kính gửi quý công ty Luật Minh Khuê. Tôi tên là Lê Quỳnh Trang. Tôi xin được tư vấn trường hợp của tôi cụ thể như sau. Tôi kết hôn năm 2007, đến nay đã có 2 con ( Con gái lớn 7 tuổi, con trai nhỏ 4,5 tuổi). Tôi và chồng của tôi ly thân đã gần 3 năm (từ T6/2013 đến nay). Hiện nay, chồng tôi đang yêu cầu ra tòa giải quyết ly hôn.

Chuyển nhượng nhà khi có nhiều chủ sở hữu ?

Chuyển nhượng nhà khi có nhiều chủ sở hữu ?
Kính chào luật sư: Trân trọng cám ơn luật sư có thơ trả lời ngày 07.11 vừa qua. Tôi kính xin luật giải đáp vài thắc mắc sau: 1) Về việc chuyển nhượng phần thửa hưởng Điều 126 Luật Nhà ở năm 2014 a) Có được áp dụng trong trường hợp của chúng tôi không? Chúng tôi không có ý định bán nhà ở, chỉ có vài người muốn chuyển nhượng (bán) phần thửa hưởng của mình cho 1 đồng sở hữu khác.

Tư vấn về lệ phí khi sang tên chuyển quyền sở hữu xe máy cũ ?

Tư vấn về lệ phí khi sang tên chuyển quyền sở hữu xe máy cũ ?
Kính chào Luật Minh Khuê, em có một số vấn đề kính mong các luật sư giải đáp. Hiện em đang mua một chiếc xe Wave chính chủ( người chủ này đăng ký xe ở thành phố Lai Châu) với giá 5 triệu đồng. Nay do em không còn làm việc ở thành phố Lai Châu nữa. e muốn mang xe về quê em để làm việc ( hiện e ở huyện Kiến Xương, tỉnh Thái Bình).

Tư vấn chuyển quyền sở hữu tài sản?

Tư vấn chuyển quyền sở hữu tài sản?
Xin chào luật Minh Khuê, em có câu hỏi xin được giải đáp: Hiện em đang đứng tên đồng sở hữu 1 căn nhà với chị gái em, giờ em muốn chuyển quyền sở hữu của em cho em gái em. Em gái em đã có gia đình. Vậy cho em hỏi em có thể chỉ chuyển quyền sở hữu của em cho mình em gái em có được không? Xin cảm ơn.

Có hợp đồng mua bán đất thì sang tên thế nào ?

Có hợp đồng mua bán đất thì sang tên thế nào ?
Bố cháu có mua lại miếng đất chưa có nhà ở của 1 người bạn. Miếng đất đó chưa sang tên đổi chủ cho bố cháu, chỉ làm hợp đồng mua bán. Khi bố cháu đang làm thủ tục thì người đứng tên sổ đỏ lại đột ngột qua đời. Sổ đỏ đứng tên chồng tức là người bạn đó. Sau một thời gian ông ý mất, bố cháu lại làm lại thủ tuc nhưng người vợ và các con không đồng ý ký cho nhà cháu sang tên đổi chủ nữa. Đất đó là đất thổ cư. Hiện tại nhà cháu muốn xây nhà trên miếng đất đó có được không ạ, có hợp pháp không ạ?

Quy định về chuyển quyền sử dụng đất của các thành viên trong gia đình

Quy định về chuyển quyền sử dụng đất của các thành viên trong gia đình
Ngày 21/7, Bộ Tài chính đã ban hành Thông tư 66/2008/TT-BTC của Bộ Tài chính về việc sửa đổi, bổ sung Thông tư số 104/2000/TT-BTC ngày 23/10/2000 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 19/2000/NĐ-CP ngày 08/6/2000 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Thuế chuyển quyền sử dụng đất và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế chuyển quyền sử dụng đất

Trưng mua, trưng dụng : Khái niệm và điều kiện

Trưng mua, trưng dụng : Khái niệm và điều kiện
Kỳ họp thứ hai (tháng 11/2007) Quốc hội khoá XII đã thảo luận cho ý kiến về dự án Luật Trưng mua, trưng dụng tài sản (Tác giả viết bài này trước thời điểm Luật Trưng mua, trưng dụng tài sản năm 2008 được ban hành – Civillawinfor).