Luat Minh Khue

điều kiện

điều kiện - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về điều kiện

Có thể đồng thời hưởng chế độ thai sản và trợ cấp thất nghiệp không?

Có thể đồng thời hưởng chế độ thai sản và trợ cấp thất nghiệp không?
Thưa Luật sư! Tôi tham gia bảo hiểm liên tục từ tháng 1/2016 đến nay. Tôi đang mang thai và dự sinh vào ngày 5/8/2018. Tôi muốn nghỉ việc từ tháng 6/2018 do sức khỏe yếu. Như vậy tôi có đủ điều kiện để hưởng thai sản không? Và tôi có thể nhận tiền bảo hiểm thất nghiệp luôn được không ạ? Mong Luật sư tư vấn giúp. Tôi xin cảm ơn!

Thông tư 24/2018/TT-BQP về chỉ tiêu tuyển sinh trường quân đội năm 2018

Thông tư 24/2018/TT-BQP về chỉ tiêu tuyển sinh trường quân đội năm 2018
Công tác tuyển sinh vào các trường trong Quân đội năm 2018 có một số điểm nổi bật sau:Bổ sung quy định được tuyển ít nhất 02 thí sinh nữ đối với các ngành tại Điểm a, Điểm b Khoản 3 Điều 11 Thông tư 17/2016/TT-BQP được giao chỉ tiêu tuyển thí sinh nữ;Bổ sung đối tượng được dự tuyển là công dân đã hoàn thành nghĩa vụ công an nhân dân từ 18 đến 23 tuổi;

Đóng bảo hiểm ngắt quãng có được rút bảo hiểm xã hội một lần không ?

Đóng bảo hiểm ngắt quãng có được rút bảo hiểm xã hội một lần không ?
Kính chào luật sư. Tôi có tham gia bhxh từ tháng 2/2016 đến tháng 5/2016 và tôi xin nghỉ việc ở cty do gia đình có việc cần giải quyết ,từ đó đến tháng 4/2017 tới không tham gia bảo hiểm nữa. Và bắt đầu tháng 5/2017 cho đến tháng 9/2017 tôi đã tham gia đóng bảo hiểm thêm lần nữa. Tổng 2 lần đóng bảo hiểm là 8 tháng.

Nghỉ thai yếu có được hưởng chế độ thai sản không ?

Nghỉ thai yếu có được hưởng chế độ thai sản không ?
Thưa Luật sư! Cho em hỏi,em tham gia bảo hiểm ngày 1/5/2017 đến nay (tháng 3/2018) em mang thai được 5 tháng và vì sức khỏe yếu nên em muốn xin nghỉ việc vậy có được hưởng chế độ thai sản không. Và khi nghỉ việc có phải đóng bảo hiểm hàng tháng không ? Em xin cảm ơn!

Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp khi đóng bảo hiểm ngắt quãng, không liên tục ?

Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp khi đóng bảo hiểm ngắt quãng, không liên tục ?
Thưa luật sư, Hiện nay em có một số vấn đề liên quan đến bảo hiểm thất nghiệp muốn được nhờ luật sư tư vấn. Nội dung cụ thể như sau :- vào 3/2012 em bắt đầu tham gia đóng bảo hiểm xã hội ,y tế,thất nghiệp ,đến 3/2016 em nghỉ làm và ngừng đóng bảo hiểm mức lương công ty dùng để đóng bảo hiểm thời điểm từ 3/2012-3/2016 của em là 4.600.000 đồng( thời gian 4 năm này em chưa xin bảo hiểm thất nghiệp).

Điều kiện tái hôn với người công tác trong quân đội ?

Điều kiện tái hôn với người công tác trong quân đội ?
Thưa luật sư, Tôi đã từng kết hôn với người hoa và có đứa con chung nhưng chúng tôi đã ly hôn và bé theo tôi. Nay tôi đang quen với một người làm trong quân đội. Liệu cả hai có đến được với nhau không ? Cảm ơn luật sư nhiều. Người gửi : Ngô Thanh Tr

Điều kiện để được cấp sổ đỏ và xây nhà trên đất được quy định thế nào ?

Điều kiện để được cấp sổ đỏ và xây nhà trên đất được quy định thế nào ?
Gia đình em có mua 1 mảnh đất khai hoang vào năm 2017 bằng hình thức viết giấy tay ở phường ( diện tích 125m2 ). Đất thuộc diện khai hoang trước năm 1975. Đất không có tranh chấp từ đó đến nay. Vậy cho em được hỏi là gia đình em được phép xin cấp chứng nhận quyền sử dụng đất và được phép cất nhà không ? (nghe chính quyền nói chỉ được cất tối đa 40m2 mà sau k có sổ đỏ ). Vậy giờ gia đình em phải làm như thế nào để được cất nhà ? Cảm ơn! Người gửi : Nguyễn Hoài Ân