Luat Minh Khue

đối tượng chịu thuế

đối tượng chịu thuế - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về đối tượng chịu thuế

Tư vấn về chính sách hoàn thuế giá trị gia tăng khi doanh nghiệp đầu tư xây dựng dự án bất động sản ?

Tư vấn về chính sách hoàn thuế giá trị gia tăng khi doanh nghiệp đầu tư xây dựng dự án bất động sản ?
Kính gửi quý luật sư. Công ty của tôi là công ty cổ phần có đầu tư 1 dự án được nhà nước cấp quyền sử dụng đất có đóng tiền sử dụng đất sau khi được trừ đi các khoản ưu đãi đầu tư và các chính sách khác (đất ở lâu dài và đất kinh doanh). Sau đó công ty đầu tư san lấp, xây dựng cơ sở hạ tầng, phân lô bán nền (chuyển nhượng quyền sử dụng đất) cho các tổ chức, cá nhân.

Chi phí được trừ khi công ty thuê xe cá nhân ?

Chi phí được trừ khi công ty thuê xe cá nhân ?
Kính gửi Luật Sư công ty Luật Minh Khuê. Chúc quý luật sư sức khỏe và thành đạt. Xin vui lòng tư vấn giúp tôi trường hợp như sau: Công ty tôi có thuê xe của cá nhân, nội dung thể hiện trong hợp đồng là thuế liên quan đến cá nhân cho thuê thì bên cho thuê chịu. Và Công ty thanh toán bằng chuyển khoản vào TK cá nhân của chủ cho thuê xe. Tại điểm 2.5 Điều 4 của thông tư số 96/2015/TT-BTC của Bộ tài chính ban hành ngày 22/06/2015 như sau:

Tư vấn về việc xuất hóa đơn VAT?

Tư vấn về việc xuất hóa đơn VAT?
Em có cho thuê nhà căn hộ chung cư giá 15 triệu/tháng, ký hợp đồng vào ngày 12/ 8 năm 2016, mà khách em muốn lấy hóa đơn vat. Vậy chủ nhà phải làm gì để lấy được hóa đơn cho khách : " khách là người nước ngoài" . hợp đồng ký 1 năm. Chủ nhà chưa có bất kỳ giấy tờ gì.

Phòng khám đa khoa có được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp ?

Phòng khám đa khoa có được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp ?
Thưa luật sư! Luật sư cho tôi hỏi vấn đề sau: Phòng khám đa khoa có thuộc đối tượng được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp trong 4 năm kể từ khi bắt đầu thành lập và ưu đãi 50% thuế suất trong 2 năm tiếp theo khi có phát sinh lợi nhuận chịu thuế không ạ? (Phòng khám đa khoa có thuộc đối tượng thuộc điều 10 mục III phụ lục của nghị định 35/2002/NĐ-CP ngày 29/03/2012 không ạ?)