Luat Minh Khue

giáo dục

giáo dục - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về giáo dục

Viên chức thôi việc được hưởng những chế độ nào?

Viên chức thôi việc được hưởng những chế độ nào?
Chính sách pháp luật về lao động có rất nhiều thay đổi trong vòng hơn 10 năm qua, trong đó đặc biệt là các chính sách liên quan đến bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp cũng như chế độ trợ chấp thôi việc. Luật Minh Khuê giải đáp một số vướng mắc về trợ cấp thôi việc đối với viên chức để Quý khách hàng tham khảo:

Viên chức ngành giáo dục có phải đáp ứng điều kiện về bảo hiểm xã hội mới được xét tuyển đặc cách không?

Viên chức ngành giáo dục có phải đáp ứng điều kiện về bảo hiểm xã hội mới được xét tuyển đặc cách không?
Tôi được trường A ký hợp đồng giảng dạy trả lương theo tiết dạy từ năm 2011 đến nay (liên tục, trên 36 tháng, hợp đồng được ký theo năm học, trả lương theo tiết dạy). Trong thời gian giảng dạy do trường A không đóng BHXH bắt buộc nên tôi tự đóng BHXH tự nguyện (đóng BHXH tự nguyện từ năm 2013 đến nay).

Sử dụng bằng giả có được thi công chức, viên chức?

Sử dụng bằng giả có được thi công chức, viên chức?
Thưa luật sư, tháng 9 vừa qua tỉnh Cao Bằng vừa tổ chức thi công chức, viên chức chức ngành giáo dục và có yêu cầu phải có tín chỉ tiếng anh và tin học mới có đủ điều kiện để thi (năm 2016 mới bắt buộc) vì học trên Cao Bằng nên đa số học sinh, sinh viên không có 2 tín chỉ này. Bọn em đã mua bằng giả để đi thi.

Quy định về tạm hoãn hợp đồng lao động theo luật lao động ?

Quy định về tạm hoãn hợp đồng lao động theo luật lao động ?
Chào luật sư! Em là NQ V. em có 1 số thắc mắc về vấn đề hợp đồng lao động em nhờ các luật sư giải đáp thắc mắc hộ em với ạ. ngày 01/11/2011 em được ký hợp đồng lao động với ủy ban nhân dân huyện MĐ. làm việc tại trường mần non xã TL - huyện MĐ - thành phố H.,vị trí nhân viên nuôi dưỡng (hợp đồng không xác định thời hạn).

Xử lý hành vi khai báo lý lịch sai để hưởng lợi từ các chính sách ?

Xử lý hành vi khai báo lý lịch sai để hưởng lợi từ các chính sách ?
Kính gửi Quý Công ty và Luật Sư! Luật sư cho tôi hỏi một số vấn đề sau vì bản thân tôi hiện cảm thấy rất lo lắng tôi xin được trình bày như sau: Hiện tôi là giáo viên hợp đồng không xác định thời hạn với Sở Giáo Dục Đào Tạo tỉnh BD, dạy môn Văn - cấp 3. và giờ đã dạy được 4 năm, từ năm 2012 đến nay.

Điều kiện để được bổ nhiệm viên chức ?

Điều kiện để được bổ nhiệm viên chức ?
Thưa Luật sư, tôi công tác trong ngành giáo dục 20 năm mà hiện nay chưa được bổ nhiệm viên chức. Trong thời gian làm việc tôi không bị kỷ luật và luôn hoàn thành tốt nhiệm vụ. Xin hỏi tại sao tôi chưa được bổ nhiệm. Cấp nào chịu trách nhiệm cho việc này ?

Xét tuyển đặc cách viên chức giáo dục?

Xét tuyển đặc cách viên chức giáo dục?
Kính gửi Luật sư công ty Luật Minh Khuê. Hiện tại con sắp tốt nghiệp đại học học sư phạm, bằng tốt nghiệp của con dự kiến đạt loại giỏi. Như vậy thì con có được xét tuyển đặc cách khi nộp hồ sơ vào sở giáo dục thành phố Hồ Chí Minh hay không? Con không có hộ khẩu thường trú ở đây.

Trình tự hồ sơ miễn giảm thuế cho công ty hoạt động đào tạo mầm non ?

Trình tự hồ sơ miễn giảm thuế cho công ty hoạt động đào tạo mầm non ?
Thưa luật sư, em mới làm kế toán cho một công ty hoạt động bên mảng giáo dục mầm non xin hỏi: Công ty TNHH một thành viên bên em thành lập ngày 26/01/2015, đến tháng 8/2015 công ty xin được giấy phép mở trung tâm giáo dục chuyên biệt. Và đến tháng 10 mới bắt đầu có khoản doanh thu đầu tiên rất ít ỏi từ việc thu học phí bé.

Tại sao nói học tập vừa là quyền vừa là nghĩa vụ của công dân ?

Tại sao nói học tập vừa là quyền vừa là nghĩa vụ của công dân ?
Em tên Kiệt 18 tuổi. Em có một số thắc mắc về Điều 10 trong Bộ Luật Giáo Dục 2005. Mong bên tư vấn có thể giúp em. Em xin cảm ơn. Thắc mắc của em là: TẠI SAO NÓI HỌC TẬP VỪA QUYỀN LÀ VỪA LÀ NGHĨA VỤ CỦA CÔNG DÂN? (Bên tư vấn có thể trả lời rõ, kĩ càng hơn về câu hỏi của em được không ạ)

Mẫu giấy xác nhận (mẫu số 02)

Mẫu giấy xác nhận (mẫu số 02)
Luật Minh Khuê xin giới thiệu: Mẫu giấy xác nhận (mẫu số 02) ban hành kèm theo Thông tư số 36/2015/TT-BLĐTBXH ngày 28 tháng 9 năm 2015 của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội