Luat Minh Khue

giao kết hợp đồng lao động

giao kết hợp đồng lao động - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về giao kết hợp đồng lao động

Ký hợp đồng lao động và biên bản thỏa thuận mà không đi làm thì phải chịu trách nhiệm gì ?

Ký hợp đồng lao động và biên bản thỏa thuận mà không đi làm thì phải chịu trách nhiệm gì ?
Dạ con chào Luật sư! Con hiện đang là sinh viên năm 2 trường Đại học Khoa học xã hội & Nhân văn TP Hồ Chí Minh. Con đang gặp khó khăn trong chuyện biên bản thỏa thuận. Con xin trình bày để được Luật sư tư vấn và cho con lời khuyên. Con có đi xin việc làm ở 1 Công ty TNHH trung tâm tiệc cưới. Con có kí với bên đó 1 biên bản thỏa thuận. Vì sai sót của con là không đọc kĩ nội dung trong biên bản.

Ký hợp đồng lao động?

Ký hợp đồng lao động?
Công ty luật Minh Khuê tư vấn về việc ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn, có thời hạn cũng như các loại hợp đồng giao khoán chuyên môn và chế độ bảo hiểm xã hội:

Thực hiện công việc khác với hợp đồng đã giao kết ?

Thực hiện công việc khác với hợp đồng đã giao kết ?
Thưa luật sư, tôi bắt đầu làm việc từ tháng 6/2006 với loại hợp đồng lao động không xác định tại Phòng kế hoạch tại công ty. Năm 2012, nhận được quyết định làm trưởng nhóm đầu tư và quản lý tài sản. Nhưng hiện nay trưởng phòng hành chính nhân sự phân công tôi làm thêm công việc lao công. Như vậy có đúng không ? Tôi phải làm như thế nào ? Xin cảm ơn!

Làm gì khi nghỉ việc nhưng công ty không trả bằng tốt nghiệp bản gốc ?

Làm gì khi nghỉ việc nhưng công ty không trả bằng tốt nghiệp bản gốc ?
Thưa Luật sư. Em là L. sinh năm 1994. Em vừa tốt nghiệp trường CĐ và đi làm cho công ty TNHH thương mại và phát triển TB nhưng không ký kết hợp đồng lao động. Công ty yêu cầu thu bằng tốt nghiệp CĐ gốc của em, tuy biết là quy định không được phép giữ bản gốc nhưng công ty vẫn yêu cầu giữ để làm tín.

Giải thích một số quy định về hợp đồng lao động ?

Giải thích một số quy định về hợp đồng lao động ?
Thưa luật sư, mong luật sư tư vấn giúp tôi vấn đề sau: Theo quy định tại Điểm 2 Điều 22. Bộ Luật lao động 2012:" 2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới;

Bị người sử dụng lao động xúc phạm trong thời gian thử việc

Bị người sử dụng lao động xúc phạm trong thời gian thử việc
Xin chào Luật Minh Khuê, em có câu hỏi sau xin được giải đáp: Luật sư cho em hỏi khi người sử dụng lao động mà chưa kí hợp đồng mà trong thời gian thử việc có những câu nói xúc phạm về tình thân và cá nhân người lao động. Như vậy có nên kí hợp đồng lao động không? Cám ơn luật sư! Người gửi: prosteen

Thẩm quyền giao kết hợp đồng lao động với người lao động?

Thẩm quyền giao kết hợp đồng lao động với người lao động?
Thưa luật sư, Tôi muốn hỏi: Thẩm quyền giao kết hợp đồng lao động với người lao động? Trình tự, thủ tục khi người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đông lao động với người lao động? Cơ sở pháp luật? (Minh Khuyên, Hai Bà Trưng, Hà Nội).