Luật sư tư vấn về chủ đề "hình thức"

hình thức | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề hình thức.

Có bắt buộc áp dụng Luật Đấu thầu khi lựa chọn nhà thầu dự án đói tác công tư, BT?

Có bắt buộc áp dụng Luật Đấu thầu khi lựa chọn nhà thầu dự án đói tác công tư, BT?
Công ty của tôi là Nhà đầu tư 1 dự án xây dựng – chuyển giao (BT). Dự án được thực hiện theo hình thức hợp đồng Xây dựng – Chuyển giao (BT). Công ty đã ban hành quy chế lựa chọn nhà thầu và áp dụng hình thức lựa chọn nhà thầu theo Luật Đấu thầu 43, Nghị định số 63/2014/NĐ-CP để lựa chọn nhà thầu hay trực tiếp chỉ định thầu?

Điều kiện có hiệu lực của di chúc?

Điều kiện có hiệu lực của di chúc?
Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết. Di chúc có hiệu lực khi đáp ứng được các điều kiện sau đây:

Giám đốc ký thay Phó Giám đốc có được không?

Giám đốc ký thay Phó Giám đốc có được không?
Thưa luật sư.!Em có câu này muốn hỏi ạ. Tại một doanh nghiệp Phó Giám đốc doanh nghiệp chuyển sang đơn vị khác. Khi ký các văn bản xử lý công việc do Phó giám đốc chịu trách nhiệm, giám đốc sử dụng hình thức KT.Phó Giám đốc đúng hay sai ? Em cảm ơn ạ.

Thủ tục thành lập chi nhánh kho sản xuất ở khác tỉnh như thế nào?

Thủ tục thành lập chi nhánh kho sản xuất ở khác tỉnh như thế nào?
Công ty em đặt tại Thành phố Hồ Chí Minh và chi nhánh cũng đặt tại Thành phố Hồ Chí Minh. Nay có mở thêm một nhà máy tại Long An. Sếp em đang có phân vân giữa việc chuyển địa chỉ chị nhánh của Thành phố Hồ Chí Minh xuống Long an và thay đổi hình thức hạch toán độc lập sang phụ thuộc. Nhưng chi nhánh khác tỉnh vẫn phải báo cáo thuế tại nơi sở tại, hàng quý phải báo cáo thuế.

Tư vấn về thủ tục để mở một siêu thị mini ?

Tư vấn về thủ tục để mở một siêu thị mini ?
Thưa Luật sư! Vợ chồng tôi muốn mở một siêu thị mini nhỏ, buôn bán các mặt hàng về đồ hộp, nược uống, thực phấm, đồ gia dụng,... thì cần những thủ tục gì? Hình thức đăng ký như thế nào? Xin chân thành cảm ơn!

Xuất hóa đơn đỏ và hình thức khai thuế giá trị gia tăng?

Xuất hóa đơn đỏ và hình thức khai thuế giá trị gia tăng?
Thưa Luật sư! Em đang có ý định kinh doanh văn phòng phẩm theo dạng hộ kinh doanh cá thể, đối tượng khách hàng là các cơ quan. Họ yêu cầu xuất hóa đơn đỏ, em có thể xuất được hóa đơn đỏ được không? Và hình thức khai báo thuế giá trị gia tăng là như thế nào ạ.Em xin chân thành cảm ơn!

Chuyển đổi hình thức hợp đồng lao động

Chuyển đổi hình thức hợp đồng lao động
Kính thưa Quý công ty, Sau đây tôi có một số thắc mắc về luật lao động muốn nhận được tư vấn từ quý công ty. Hiện tôi đang là nhân viên hợp đồng của đơn vị sự nghiệp có thu trực thuộc trường Đại học. Tôi đã ký hợp đồng lao động thời hạn 03 năm có hiệu lực từ ngày 16/01/2014 đến 16/01/2017.

Vợ chơi hụi chồng là đảng viên có bị kỉ luật ?

Vợ chơi hụi chồng là đảng viên có bị kỉ luật ?
Kính thưa Luật sư: Em đang là công chức, chồng em là Đảng viên, vừa qua em có mở hụi 1 triệu/1 tháng gồm 24 hụi viên, em hưởng hoa hồng 500/1 hụi viên mỗi kì sổ hụi. Vừa qua chồng em chi bộ kỉ luật theo điểm d, khoản 3, Điều 30 quyết định 181-QĐ-TW/2013 về xử lí kỷ luật đảng viên vi phạm. chi bộ kỉ luật chồng em như vậy là đúng hay sai ạ?

Giá trị hàng hóa, dịch vụ khuyến mại cao so với giá trị đăng ký ?

Giá trị hàng hóa, dịch vụ khuyến mại cao so với giá trị đăng ký ?
Chào Quý luật sư, Hiện tại tôi gặp phải một vấn đề và cần sự tư vấn của quý luật sư. Tôi đã gửi thông báo thực hiện khuyến mại đến sở công thương cho chương trình khuyến mãi tháng 10. Đến nay, thời hạn chương trình đã kết thúc. Tuy nhiên, giá trị hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại thực tế vượt cao so với giá trị khi đăng ký với sở công thương. Với lỗi này thì công ty tôi sẽ bị xử phạt thế nào? Và có cách nào để giải quyết? Kính mong sự tư vấn của quý luật sư. Cảm ơn rất nhiều!

Di chúc miệng có hợp pháp không ?

Di chúc miệng có hợp pháp không ?
Xin chào Luật Minh Khuê! Ba Mẹ tôi mất có để lại 1 số tài sản cho chị em gái nhà tôi theo lời di chúc (không có tờ di chúc) nhà tôi có 10 thành viên nhưng có 3 thành viên không chấp nhận lời di chúc này. Vậy lời di chúc củ Ba Mẹ tôi có hợp pháp không? Tôi xin chân thành cảm ơn!