Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "hoàn cảnh"

hoàn cảnh | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề hoàn cảnh.

Hoàn cảnh gia đình như thế nào thì được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự ?

<strong>Hoàn</strong> <strong>cảnh</strong> gia đình như thế nào thì được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự ?
Thưa luật sư : Cho em xin hỏi là tại luật nghĩa vụ quân sự Các trường hợp không phải đi nghĩa vụ quân sự Điều 2:Là lao động duy nhất phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; Cùng trường hợp trên gia đình em có một mẹ già ốm yếu không còn sức làm việc nặng Bố em đã mất Gia đình có mỗi em là con trai duy nhất và có 3 chị gái đã lấy chồng. Xin hỏi là em có được rơi vào trường hợp này không ạ?. Em xin cảm ơn !

Có được miễn nghĩa vụ quân sự vì lý do hoàn cảnh gia đình không ?

Có được miễn nghĩa vụ quân sự vì lý do <strong>hoàn</strong> <strong>cảnh</strong> gia đình không ?
Thưa Luật tư, cháu hiện tại đang học năm 4 chính quy tại trường đại học Công Nghệ Sài Gòn. Cháu bị gọi đi nghĩa vụ quân sự. Nhưng cháu được hoãn đi nhưng cháu lại bị đi dân quân tự vệ. Cho cháu hỏi là gia đình cháu có 3 chị em. Chị cháu đi học bên Nhật, em trai cháu đã có gia đình riêng. 3 chị em cháu mồ côi cha mẹ. Hiện cháu đang sống với cô họ của cháu, cô cháu đang lo cho cháu ăn học.

Quyền nuôi con dưới 1 tuổi khi ly hôn mà hoàn cảnh khó khăn?

Quyền nuôi con dưới 1 tuổi khi ly hôn mà <strong>hoàn</strong> <strong>cảnh</strong> khó khăn?
Theo quy định mới của luật hôn nhân gia đình thì về nguyên tắc con dưới 36 tháng tuổi thì quyền nuôi con sẽ ưu tiên thuộc về người mẹ, tuy nhiên vì nhiều nguyên nhân khác nhau thì quyền nuôi con vẫn có thể giao cho người cha nếu đáp ứng được những điều kiện theo quy định:

Chủ doanh nghiệp chưa hoàn thuế có bị cấm xuất cảnh hay không ?

Chủ doanh nghiệp chưa <strong>hoàn</strong> thuế có bị cấm xuất <strong>cảnh</strong> hay không ?
Chào luật sư ! Em có câu hỏi mong nhận được sự tư vấn của luật sư. Tháng 2 Năm 2013 em có thành lập 1 côngty TNHH 1 thành viên nhưng vì gia đình phản đối nên em không làm nữa và cũng không nộp báo cáo lên chi cục thuế Công ty chưa phát sinh bất kỳ hoạt động nào, chưa có bất kỳ hóa đơn nào.

Hoàn thiện chế độ pháp lý về sở hữu bất động sản trong khung cảnh hội nhập

<strong>Hoàn</strong> thiện chế độ pháp lý về sở hữu bất động sản trong khung <strong>cảnh</strong> hội nhập
Yêu cầu số một đối với dự án cải cách pháp luật dân sự, về phần liên quan đến quyền sở hữu, là phải minh định vị trí trung tâm của quyền sử dụng đất trong chế độ pháp lý về sở hữu tư nhân, đặc biệt là trong chế độ pháp lý về sở hữu tư nhân đối với bất động sản. Có thể trong mối quan hệ giữa nhà nước và tư nhân, quyền sử dụng đất chỉ là một hình thức nhượng quyền (concession) của chủ sở hữu: nhà nước “cho” quyền năng của tư nhân đối với đất đến đâu, tư nhân hưởng đến đó.

Hoàn cảnh gia đình như thế nào thì được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự theo quy định mới ?

<strong>Hoàn</strong> <strong>cảnh</strong> gia đình như thế nào thì được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự theo quy định mới ?
Thưa luật sư : Cho em xin hỏi là tại luật nghĩa vụ quân sự Các trường hợp không phải đi nghĩa vụ quân sự Điều 2:Là lao động duy nhất phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; Cùng trường hợp trên gia đình em có một mẹ già ốm yếu không còn sức làm việc nặng Bố em đã mất Gia đình có mỗi em là con trai duy nhất và có 3 chị gái đã lấy chồng. Xin hỏi là em có được rơi vào trường hợp này không ạ?. Em xin cảm ơn !

Gia đình có hoàn cảnh khó khăn có được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động ?

Gia đình có <strong>hoàn</strong> <strong>cảnh</strong> khó khăn có được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động ?
Chào Luật sư, Tôi muốn nhờ Luật sư giải đáp vướng mắc sau: Tôi làm việc ở công ty X theo hơp đồng thời hạn 2 năm. Giờ tôi đã làm được 1 năm 2 tháng, nhưng gia đình tôi đang gặp những khó khăn, khó có thể tiếp tục làm việc. Cụ thể, mẹ chồng tôi bị tai nạn giao thông cần người chăm sóc mà hiện tại nhà tôi rất neo người.

Chế độ thu hút nhà giáo khi làm việc tại vùng có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn được quy định như thế

Chế độ thu hút nhà giáo khi làm việc tại vùng có <strong>hoàn</strong> <strong>cảnh</strong> đặc biệt khó khăn được quy định như thế
Thưa luật sư! Tôi ra trường năm 2011 và được UBND huyện phân công về vùng có điều kiện thuận lợi công tác, đến năm 2006 tôi được điều động đến công tác đến vùng đặc biệt khó khăn( 6 năm) và tôi đã được hưởng đủ 5 năm thu hút, đến năm 2012 tôi được luân chuyển về vùng có điều kiện thuận lợi công tác, đến tháng 8 năm 2016 tôi lại được UBND huyện điều động đến vùng đặc biệt khó khăn công tác. Vậy tôi có tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút không? Tôi xin chân thành cảm ơn!