Luật sư tư vấn về chủ đề "hợp pháp"

hợp pháp | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề hợp pháp.

Trách nhiệm của ban pháp chế và các ban chuyên môn của Hội đồng nhân dân trong việc thẩm định tính hợp hiến hợp pháp của dự thảo nghị quyết do Hội đồng nhân dân ban hành .

Trách nhiệm của ban pháp chế và các ban chuyên môn của Hội đồng nhân dân trong việc thẩm định tính hợp hiến hợp pháp của dự thảo nghị quyết do Hội đồng nhân dân ban hành .
Luật Minh Khuê giới thiệu các quy định pháp lý về "Trách nhiệm của ban pháp chế và các ban chuyên môn của Hội đồng nhân dân trong việc thẩm định tính hợp hiến hợp pháp của dự thảo nghị quyết do Hội đồng nhân dân ban hành" với nội dung cụ thể như sau:

Ai đứng tên các giấy tờ khi ủy thác nhập khẩu ?

Ai đứng tên các giấy tờ khi ủy thác nhập khẩu ?
Xin chào công ty Luật Minh Khuê! Tôi muốn nhớ luật sư tư vấn giúp: công ty tôi có nhờ một công ty nhập khẩu hàng hóa theo dạng ủy thác nhập khẩu vậy những tờ khai nhập khẩu và chi phí vận chuyển được ghi tên công ty được ủy thác nhập khẩu hay công ty ủy thác.

Cửa hàng tạp hóa có đủ điều kiện để phân phối hàng hóa cho cửa hàng khác không ?

Cửa hàng tạp hóa có đủ điều kiện để phân phối hàng hóa cho cửa hàng khác không ?
Thưa Luật sư! Tôi gặp khó khăn về bên thuế và hóa đơn bán lẻ mong quý công ty giúp đỡ. Hiện tại tôi đang kinh doanh cửa hàng tạp hóa nhưng không có giấy phép kinh doanh, sắp tới tôi có dự định nhập hàng của công ty thuốc lá sài gòn về bán lại cho các cửa hàng khác. Trước hết tôi sẽ đăng ký giấy phép mở cửa hàng tạp hóa và lấy hàng có giá trị lớn của công ty sài gòn về (hàng này có hóa đơn GTGT).

Chấm dứt hợp đồng với lao động nữ mang thai ?

Chấm dứt hợp đồng với lao động nữ mang thai ?
Chào Công ty Luật Minh Khuê. Cho em hỏi khi lao động nữ đang mang thai, do sức khỏe yếu nên thường xuyên không hoàn thành công việc. NSDLĐ đưa ra quyết định đơn phương chấm dứt HĐLĐ với lý do quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 38 Bộ luật lao động (NSD trước đó có nhắc nhở, lập biên bản và có thông báo trước).

Bán hàng mỹ phẩm online cần những điều kiện gì?

Bán hàng mỹ phẩm online cần những điều kiện gì?
Xin chào công ty luật Minh Khuê! Tôi có câu hỏi xin được luật sự tư vấn như sau: Tôi muốn bán hàng online mỹ phẩm Top White trên zalo và facebook thì cần những điều kiện gì để việc kinh doanh của tôi được hoàn toàn hợp pháp? Xin luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi xin cảm ơn luật sư nhiều!

Hỏi về thủ tục nhập khẩu máy móc ?

Hỏi về thủ tục nhập khẩu máy móc ?
Xin chào Luật Minh Khuê! Mong Luật sư tư vấn cho em vấn đề này: Công ty em là công ty TNHH một thành viên, 100% vốn nước ngoài. Chủ đầu tư là một công ty bên nước ngoài. Hiện nay, công ty em đã xây dựng cơ bản hoàn thiện và tiến hành nhập khẩu máy móc (máy mới 100%)

Mai mối hẹn hò có phải là một nghề hợp pháp ở Việt Nam?

Mai mối hẹn hò có phải là một nghề hợp pháp ở Việt Nam?
Xin chào công ty Luật Minh Khuê. Mình đang muốn mở một công ty dich vụ mai mối hẹn hò, có làm các bảng câu hỏi và dùng phép toán để tính xem bao nhiêu % hợp nhau. Có nhân viên tư vấn trực tiếp và qua online.Mình muốn hỏi mình cần những giấy phép gì để có thể mở công ty dịch vụ dạng này? Cảm ơn công ty đã giúp đỡ,

Về việc chiếm hữu không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình?

Về việc chiếm hữu không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình?
Kính chào Luật Minh Khuê. Tôi có câu hỏi mong được giải đáp như sau: Gia đình chúng tôi Vào năm 1980 hai vợ chồng tôi vào ở ngôi nhà do ông bà để lại, từ thời ông bà nội, đến bác tôi và đến tôi. Bác tôi có vợ năm 1951 có được 2 người con 1 gái, 1 trai.

Giám hộ hợp pháp trẻ dưới 15 tuổi?

Giám hộ hợp pháp trẻ dưới 15 tuổi?
Kính gửi luật sư công ty Luật Minh Khuê! Hoàn cảnh gia đình tôi như sau: Mẹ tôi mất năm 2010, năm 2012 bố tôi đi bước nữa, năm 2015 bố tôi nghỉ hưu. Gia đình tôi có một em bé sinh năm 2003. Hiện tại em tôi vẫn đang ở với bố và được bố chăm sóc.

Có được ủy quyền giữa hai công ty hay không?

Có được ủy quyền giữa hai công ty hay không?
Tôi có 02 Công ty CP A và B: Cty A đã được cấp GCN đầu tư để thực hiện dự án BĐS. Nay Công ty A có nhu cầu Ủy quyền cho Công ty B thực hiện các thủ tục liên quan đến dự án nói trên có được hay không, nếu được thì cần thỏa những điều kiện nào? có cần điều kiện là Công ty B phải là Công ty con của Công ty A mới được nhận Ủy quyền không? Cảm ơn.