Luat Minh Khue

khả năng lao động

khả năng lao động - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về khả năng lao động

Bị tai nạn giao thông có được hưởng bảo hiểm xã hội không

Bị tai nạn giao thông có được hưởng bảo hiểm xã hội không
Thưa luật sư, xin hỏi: Trên đường đưa cháu 2 tuổi bị sốt cao vào bệnh viện, chồng của tôi đã bị tai nạn giao thông. Sau đó, chồng của tôi phải cấp cứu và điều trị tại bệnh viện T. Sau 2 tháng điều trị, chồng của tôi được xác định suy giảm 54% khả năng lao động.T Tôi muốn luật sư giải đáp giúp tôi rằng chồng của tôi có đucợ hưởng bảo hiểm xã hội không, nếu có thì chồng của tôi được hưởng những chế độ gì ?

Tai nạn lao động do lỗi của người lao động thì công ty có phải chịu trách nhiệm bồi thường ?

Tai nạn lao động do lỗi của người lao động thì công ty có phải chịu trách nhiệm bồi thường ?
Chào luật sư, tôi có vấn đề này chưa rõ, kính mong luật sư giải đáp dùm với ạ. Tôi làm công nhân cho công ty A- công ty về xây dựng, trong quá trình làm giàn giáo để xây tường lên cao, Bên chỗ tôi phụ trách do tôi lắp không cẩn thận nên khi đứng lên giàn giáo bị sập xuống, tôi bị thương phải nhập viện. Sau đó được xác định suy giảm 9% khả năng lao động. Luật sư cho tôi hỏi, tôi có được công ty A có phải bồi thường không?

Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi người lao động bị tai nạn lao động?

Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi người lao động bị tai nạn lao động?
Thưa luật sư, tôi làm nghề thợ lò và bị tai nạn ở vùng mắt trong lúc làm việc, hiện đang điều trị tại bệnh viện. Tôi công tác trong ngành cũng được khoảng 9 năm rồi, vậy tôi muốn hỏi là trong những ngày nghỉ ốm nằm viện như vậy thì có được xí nghiệp hoặc BHYT trả lương cho tôi không ạ? Về phía quản đốc phân xưởng lại muốn chuyển đổi bệnh án của tôi là tai nạn rủi ro để không bị ảnh hưởng đến thánh tích thi đua của phân xưởng,

Hồ sơ, thủ tục xin trợ cấp cho bệnh binh ?

Hồ sơ, thủ tục xin trợ cấp cho bệnh binh ?
Kính chào luật sư, mong luật sư tư vấn giúp tôi vấn đề sau: Cha tôi tham gia quân đội từ tháng 8/1978. Trong quá trình tham gia quân đội, cha tôi được vào biên chế ở quân khu 9, sau đó mắc 1 số bệnh mãn tính và được Hội đồng giám định y khoa kết luận suy giảm khả năng lao động 62% vào tháng 7/1981, được cho quyết định ra quân về về dưỡng bệnh.

Bố bị bệnh tim, mẹ 61 tuổi, con có được tạm hoãn gọi nhập ngũ ?

Bố bị bệnh tim, mẹ 61 tuổi, con có được tạm hoãn gọi nhập ngũ ?
Thưa Luật sư, em tên Nguyễn Văn X, sinh năm 1993. Em vừa mới tốt nghiệp đại học. Gia đình em hiện còn bố mẹ và em. Bố em 62 tuổi bị bệnh tim phải phẫu thuật khá nặng. Mẹ em 61 tuổi. Em hiện là lao động chính trong gia đình. Như vậy, xin hỏi Luật sư là em có thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ theo Khoản 2 Điều 3 Nghị định 38/2007/NĐ-CP hay không ?