Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "lương cơ bản"

lương cơ bản | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề lương cơ bản.

Mức lương cơ bản của hệ cao đẳng tại doanh nghiệp là bao nhiêu tiền ?

Mức lương cơ bản của hệ cao đẳng tại doanh nghiệp là bao nhiêu tiền ?
Xin chào văn phòng luật sư. Cho em hỏi năm 2017 nhà nước đã điều chỉnh lại mức lương cơ bản tối thiểu vùng , hệ số của em hiện tại là hệ cao đẳng thuộc kỹ thuật viên bậc 3/12 nhưng khi nhà nước thay đổi mức tối thiểu vùng thì hệ số của em chuyển xuống lại bậc 1 hệ số 1,86 có đúng không ạ. Anh chị có thể giải thích giùm em với ạ, em xin cám ơn.

Danh mục địa bàn áp dụng mức lương tối thiểu vùng 2018

Danh mục địa bàn áp dụng mức lương tối thiểu vùng 2018
Xin chào Công ty Luật Minh Khuê, tôi có yêu cầu về mức lương tối thiểu vùng năm 2018. Vậy công ty cho tôi hỏi danh mục địa bàn áp dụng mức lương tối thiểu vùng 2018 cụ thể như thế nào? Công ty tôi ở Thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai. Mong sớm nhận được phản hồi của luật sư công ty Luật Minh Khuê, tôi xin chân thành cảm ơn!

Tư vấn về trợ cấp lần đầu cho viên chức ở vùng kinh tế đặc biệt khó khăn ?

Tư vấn về trợ cấp lần đầu cho viên chức ở vùng kinh tế đặc biệt khó khăn ?
Thưa luật sư, Em vào công tác tại trường có điều kiện kinh tế khó khăn hệ số khu vực 0,5 từ tháng 9 năm 2007 nhưng không được hưởng trợ cấp lần đầu, thu hút. Đến tháng 3 năm 2011 khi Nghị định 116 năm2010 có hiệu lực thi hành thì em được hưởng thu hút nhưng không được hưởng trợ cấp lần đầu. Tháng 6 năm 2016 em luân chuyển công tác vào vùng có điều kiện kinh tế đặc biệt khó khăn hệ số khu vực 0,7. Vậy em có được hưởng trợ cấp lần đầu không?

Quy định mới nhất của pháp luật về trợ cấp thôi việc ?

Quy định mới nhất của pháp luật về trợ cấp thôi việc ?
Kính chào Luật Minh Khuê. Em muốn nhờ Luật sư tư vấn giúp em về vấn đề trợ cấp thôi việc ạ. Em làm việc ở công ty từ 1/6/2014. Đến nay đã nghỉ việc ạ. Từ ngày1/6/2014 đến cuối tháng 12/2014 công ty em không tham gia bảo hiểm thất nghiệp. Đến 1/1/2015 mới bắt đầu tham gia đến nay. Trước khi tham gia bảo hiểm thất nghiệp, lương cơ bản của em là 3.500.000đ.

Mức lương tối thiếu chung để chi trả trợ cấp lần đầu ?

Mức lương tối thiếu chung để chi trả trợ cấp lần đầu ?
Thưa Luật sư, tôi là nữ năm 2011. Tôi được chuyển công tác vào xã có điều kiện kinh tế đặc biệt khó khăn đến tháng 9 năm 2015. Tôi mới được hưởng trợ cấp lần đầu theo Nghị định 116 xin hỏi mức được hưởng 10 tháng lương cơ bản tại thời điểm năm 2011 chứ không phải năm 2015 đúng hay sai ?

Hướng dẫn cách tính tiền hưởng chế độ thai sản ?

Hướng dẫn cách tính tiền hưởng chế độ thai sản ?
Thưa luật sư, Em là giáo viên Trung học cơ sở đang được hưởng lương bậc 2 Đại học. Em nghỉ thai sản từ ngày 11/1 /2016. Nội dung em muốn hỏi như sau: 1. Tiền thai sản của em sẽ được tính như thế nào? 2. Theo công văn mới: từ ngày 1/1/2016 những công chức, viên chức có mức lương từ 2,34 triệu trở lên được tăng thêm 5% của mức lương cơ bản, vậy em có được tăng không?

Thay đổi cách đóng Bảo hiểm xã hội có cần lập phụ lục hợp đồng ?

Thay đổi cách đóng Bảo hiểm xã hội có cần lập phụ lục hợp đồng ?
Cho em hỏi, trước đây Công ty em đóng Bảo hiểm xã hội theo nghị định 205/CP với mức lương cơ bản 1.150.000đ x hệ số trách nhiệm. Nay Công ty em thay đổi cách đóng Bảo hiểm xã hội theo mức lương tối thiểu vùng. Vậy em có phải lập phụ lục hợp đồng cho Cán bộ công nhân lao động hay không. Vì em đã làm 1 phụ lục hợp đồng khi thay đổi mức đóng Bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế năm 2013.

Thắc mắc về tiền lương là căn cứ đóng bảo hiểm ?

Thắc mắc về tiền lương là căn cứ đóng bảo hiểm ?
Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 89 Luật BHXH số 58/2014/QH13, Khoản 2 Điều 14 Luật BHYT số 25/2008/QH12; Khoản 2 Điều 58 Luật Việc làm, người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì từ ngày 1/1/2016 đến ngày 31/12/2017, tiền lương, tiền công tháng làm căn cứ đóng BHXH, BHYT, BHTN là mức lương và các khoản phụ cấp lương; từ ngày 1/1/2018, là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động.

Lương tính trợ cấp thôi việc tính theo lương nào ?

Lương tính trợ cấp thôi việc tính theo lương nào ?
Thưa Luật sư, anh chị tư vấn giúp em trong trường hợp này thì người lao động sẽ được hưởng tiền trợ cấp thôi việc như thế nào ạ: - Lao động từ trước năm 2009 - Trong hợp đồng lao động có ghi rõ 2 khoản lương: + Lương cơ bản (Lương đóng bảo hiểm) + Lương doanh thu : 1% / Tổng doanh thu ( Trả vào ngày 15 hàng háng). Như vậy khi người lao động nghỉ việc thì họ sẽ nhận được khoản trợ cấp dựa trên mức lương nào ạ ?

Hưởng thai sản có được trợ cấp 2 tháng lương cơ bản không ?

Hưởng thai sản có được trợ cấp 2 tháng lương cơ bản không ?
Chào luật sư Minh Khuê. Xin tư vấn giúp tôi về trường hợp này: Tôi đóng bảo hiểm từ 8/2015 dự tính đến 3/2016 tôi xin nghỉ hẳn. Tôi bắt đầu có em bé từ 10/2015, dự tính sinh vào 9/2016. Vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản ? Thời gian hưởng là mấy tháng?