Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "luật đấu thầu"

luật đấu thầu | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề luật đấu thầu.

Tài liệu được bổ sung sau thời điểm đóng thầu có được coi là hợp lệ không?

Tài liệu được bổ sung sau thời điểm đóng thầu có được coi là hợp lệ không?
Thưa luật sư, xin hỏi: Trường hợp sau khi nộp HSDT, nhà thầu phát hiện thiếu sót một số tài liệu do lỗi đánh máy và soạn thảo thiếu HSDT nên đã gửi văn bản giải trình và bổ sung các tài liệu đến chủ đầu tư ngay sau đó. Vậy, việc bổ sung đó có được công nhận và đánh giá hợp lệ không? Tiến độ cung cấp và phạm vi cung cấp có phải là những hồ sơ được phép bổ sung không? Cảm ơn!

Khi nào áp dụng phương thức đấu thầu một giai đoạn một túi hồ sơ cho gói thầu mua sắm hàng hóa ?

Khi nào áp dụng phương thức đấu thầu một giai đoạn một túi hồ sơ cho gói thầu mua sắm hàng hóa ?
Thưa luật sư, xin hỏi: Đối với gói thầu mua sắm hàng hóa thông thường, đơn giản, không yêu cầu kỹ thuật cao nhưng có số lượng lớn và có giá gói thầu trên 10 tỷ đồng, chủ đầu tư có thể áp dụng phương thức đấu thầu một giai đoạn một túi hồ sơ để nhằm mục đích tiết kiệm thời gian trong đấu thầu và tăng cường áp dụng đấu thầu qua mạng được không? Cảm ơn!

Quy định về hiệu lực của hồ sơ dự thầu (HSDT) và hiệu lực của bảo đảm dự thầu

Quy định về hiệu lực của hồ sơ dự thầu (HSDT) và hiệu lực của bảo đảm dự thầu
Thưa luật sư, xin hỏi: Nhà thầu ghi hiệu lực của HSDT từ 10 giờ 00 (giờ mở thầu) trong khi giờ đóng thầu là 9 giờ 00. Tổ chuyên gia đánh HSDT hợp lệ do thời điểm đóng thầu theo Điều 4 Luật Đấu thầu tính theo ngày có thời điểm đóng thầu nên nhà thầu bị sai giờ, đúng ngày vẫn hợp lệ. Cách xử lý tình huống của Tổ chuyên gia nêu trên có đúng theo quy định Luật Đấu thầu không? Hiệu lực của bảo đảm dự thầu là bao lâu? Cảm ơn!

Nhà thầu nào được tham dự gói thầu hỗn hợp?

 Nhà thầu nào được tham dự gói thầu hỗn hợp?
Thưa luật sư, xin hỏi: Trường hợp đơn vị tư vấn trúng thầu lập dự án đầu tư và đã hoàn thành việc lập dự án (đã được thẩm định, phê duyệt). Vậy, đơn vị đó có được liên danh trong bước đấu thầu thiết kế và thi công (EC) không? Cảm ơn!

Các công ty con có được tham dự gói thầu của nhau?

Các công ty con có được tham dự gói thầu của nhau?
Thưa luật sư, xin hỏi: Công ty tôi là công ty con của 1 tổng công ty Nhà nước (số vốn góp 60%), ngành nghề sản xuất kinh doanh chính cũng là ngành nghề sản xuất kinh doanh chính của tổng công ty. Hiện sản phẩm, dịch vụ thuộc gói thầu là ngành nghề sản xuất kinh doanh chính của tổng công ty và là đầu ra của công ty tôi, đồng thời là đầu vào của các công ty con khác trong tổng công ty.

Gói thầu nào phải có dự toán được duyệt?

Gói thầu nào phải có dự toán được duyệt?
Thưa luật sư, xin hỏi: Trong chỉ định thầu hoặc chào hàng cạnh tranh gói thầu mua sắm thì chủ đầu tư có bắt buộc phải thực hiện việc phê duyệt dự toán gói thầu không? Cảm ơn!

Bảo đảm dự thầu không phải do ngân hàng phát hành có phù hợp với quy định của pháp luật về đấu thầu không ?

Bảo đảm dự thầu không phải do ngân hàng phát hành có phù hợp với quy định của pháp luật về đấu thầu không ?
Bên mời thầu X đang tổ chức đấu thầu rộng rãi trong nước một gói thầu mua sắm hàng hóa thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Đấu thầu. Đối với nội dung bảo đảm dự thầu, đơn vị tư vấn xây dựng hồ sơ mời thầu (HSMT) đề xuất quy định trong chỉ dẫn nhà thầu như sau:

Bảo đảm dự thầu đối với nhà thầu liên danh được quy định như thế nào trong luật đấu thầu ?

Bảo đảm dự thầu đối với nhà thầu liên danh được quy định như thế nào trong luật đấu thầu ?
Thưa luật sư, xin hỏi: Bảo đảm dự thầu đối với nhà thầu liên danh được quy định như thế nào trong luật đấu thầu. Hai nhà thầu liên danh nhưng chỉ một bên đứng ra có bảo đảm dự thầu thì có được hay không? Người đứng đầu liên doanh chịu trách nhiệm làm cam kết tín dụng và bảo lãnh dự thầu chỉ ghi tên một công ty đứng đầu liên doanh trong bão lãnh dự thầu và cam kết tín dụng, như vậy có đúng quy định không ? Cảm ơn!

Phần dự phòng khối lượng phát sinh nhà thầu chào theo tỷ lệ % trong bảng phân tích đơn giá như thế nào là phù hợp ?

Phần dự phòng khối lượng phát sinh nhà thầu chào theo tỷ lệ % trong bảng phân tích đơn giá như thế nào là phù hợp ?
Thưa luật sư, xin hỏi: Giá dự thầu của nhà thầu phải bao gồm tất cả chi phí cho các yếu tố rủi ro, chi phí trượt giá có thể xảy ra trong quá trình thực hiện hợp đồng và được phân bổ vào trong đơn giá của nhà thầu, nhà thầu không được chào riêng phần chi phí dự phòng. Tôi có một chút thắc mắc: Hiện nay, việc xác định chi phí trong quá trình lựa chọn nhà thầu thực hiện theo Nghị định số 63/2014/NĐ-CP hay theo Quyết định số 957/QĐ-BXD ?

Luật sư tư vấn kinh nghiệm thực hiện hợp đồng xây lắp ? Nhà thầu tham dự với tư cách độc lập có gì khác so với nhà thầu liên danh không ?

Luật sư tư vấn kinh nghiệm thực hiện hợp đồng xây lắp ? Nhà thầu tham dự với tư cách độc lập có gì khác so với nhà thầu liên danh không ?
Xin luật sư tư vấn việc đánh giá kinh nghiệm của nhà thầu tham dự thầu gói thầu xây lắp theo Thông tư số 03/2015/TT-BKHĐT ngày 06/5/2015 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư có gì khác biệt so với quy định trước đó và cách đánh giá hợp đồng tương tự đối với nhà thầu tham dự thầu với tư cách độc lập có gì khác so với nhà thầu liên danh? Đề nghị cho ví dụ cụ thể.