Luat Minh Khue

luật sư đất đai

luật sư đất đai - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về luật sư đất đai

Tư vấn xác định thời điểm trả nợ tiền chuyển mục đích sử dụng đất (ghi nợ trên sổ đỏ) ?

Tư vấn xác định thời điểm trả nợ tiền chuyển mục đích sử dụng đất (ghi nợ trên sổ đỏ) ?
Thưa luật sư, Xin hỏi: Tôi được ubnd tỉnh cà mau cho phép chuyển mục đích sử dụng đất tại quyết định số 75/qđ-ubnd ngày 11/8/2011: + Điều 1: cho phép ông ĐP. Sĩ, bà P.N Thơ đang sử dụng thửa đất số 1..., tờ bản đồ số ...., xã lí văn lâm, thành phố cà mau, diện tích 143,6 m2 loại đất trồng luá được chuyển mục đích sử dụng 94,0 m2 sang loại đất ở và được nợ tiền sử dụng đất.

Uỷ ban nhân dân (UBND) xã cho thuê đất công ích có bắt buộc phải đấu giá không ?

Uỷ ban nhân dân (UBND) xã cho thuê đất công ích có bắt buộc phải đấu giá không ?
Thưa luật sư, Trên địa bàn xã tôi có 1 số diện tích đất là mặt bằng ao, tuy nhiên do nước xả thải của dân chảy ra nhiều, bị ô nhiễm nên không cho thuê thầu được. Một số diện tích bờ ao các hộ dân tận dụng mặt bằng để vật liệu và làm nghề mộc, tự ý dựng lán để hoạt động. Ubnd xã đã kết hợp với các ngành chức năng để giải tỏa, xử lý.

Khi cơ quan nhà nước thu hồi đất mà chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì có được bồi thường không ?

Khi cơ quan nhà nước thu hồi đất mà chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì có được bồi thường không ?
Thưa luật sư, Tôi tên là T, quê quán xã Tràng Lương –Thị xã Đông Triều – Tình Quảng Ninh. Gia đình tôi có một vấn đề muốn được nhờ luật sư tư vấn như sau: Năm 1982, Gia đình tôi gồm bố mẹ tôi và tôi đã khai hoang một mảnh đất trước nhà, với diện tích là 360m2. Vì canh tác không được gia đình đã đổ đất Gia đình tôi cũng thuộc diện gia đình chính sách.

Tư vấn thủ tục chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp khi trong nội bộ gia đình có tranh chấp ?

Tư vấn thủ tục chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp khi trong nội bộ gia đình có tranh chấp ?
Thưa luật sư, Tôi xin được nhờ luật sư tư vấn giúp tôi một việc như sau: gia đình tôi có 4 chị em gái, chị gái thứ 2 đã chết năm 2004. Bố tôi chết năm 1980, mẹ tôi năm nay 92 tuổi. Mẹ tôi có một thửa đất rộng khoảng gần 800m2. Năm 1990 mẹ tôi chia thửa đất này làm 5 phần cho 4 con gái 4 phần và một phần là của mẹ tôi.

Luật sư tư vấn pháp luật đất đai trực tuyến qua tổng đài điện thoại

Luật sư tư vấn pháp luật đất đai trực tuyến qua tổng đài điện thoại
Công ty luật Minh Khuê cung cấp dịch vụ tư vấn pháp luật trực tuyến trong lĩnh vực đất đai qua tổng đài tư vấn trực tuyến - 1900 6162. Mọi vướng mắc pháp lý trong lĩnh vực đất đai sẽ được đội ngũ luật sư, chuyên gia pháp lý của Chúng tôi giải đáp trực tiếp qua điện thoại với nội dung cụ thể như sau:

Mua đất không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có những rủi ro pháp lý gì ?

Mua đất không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có những rủi ro pháp lý gì ?
Xin chào luật sư, Tôi là thắng năm nay 31 tuổi, người dưới tỉnh vào sài gòn lập nghiệp. Hai vợ chồng dự định qua năm 2017 sẽ mua 1 căn nhà nhỏ để ở, lấy chỗ trú mưa trú nắng. Nhưng khoảng thời gian từ quý iv/2016 và đầu năm 2017, đất đai tăng giá chóng mặt. Có người quen biết giới thiệu một mảnh đất 100m2 tại xã bà điểm, huyện hóc môn, tp hcm.

Giải quyết tranh chấp đất đai phải gửi đơn đến đâu ?

Giải quyết tranh chấp đất đai phải gửi đơn đến đâu ?
Thưa luật sư, xin hỏi: tôi có mua một thửa đất có nhà cấp 4 gắn liền với đất của một chị A ( thửa đất này chị A đang cho chị B thuê mở kinh doanh quán cà phê) ngaqyf đặt cọc tôi có đề nghị chị A phải thanh lý hợp đồng thuê nhà với chị B, trong quá trình mua tôi và chị A đã làm các thủ tục sang tên đổi chủ ( tuy nhiên chị A vẫn chưa thanh lý hợp đồng cho thuê nhà với chị B) đến tháng 11/2016 tôi được cơ quan có thẩm quyền cấp giấy CNQSD đất mang tên tôi;

Đất sở hữu do chính quyền cũ (Việt Nam Cộng hòa) cấp có khởi kiện đòi lại được không ?

Đất sở hữu do chính quyền cũ (Việt Nam Cộng hòa) cấp có khởi kiện đòi lại được không ?
Thưa luật sư, xin hỏi: Trước đây, khoảng năm 1960, ông nội và bà nội em có 1 số thửa đất ở quê, cách nơi thường trú hiện tại của gia đình khoảng 25km, đứng tên ông bà nội, nhưng giấy tờ là giấy tờ mua bán đất có con dấu tròn của hội đồng (ubnd) xã ( việt nam cộng hòa), chứ chưa có sổ đỏ. hiện nay ông bà nội đã mất, nhà ông bà nội còn 2 người con gái là 2 cô ruột của em, hiện còn sống và ba em vừa mất.

Tư vấn mứ giá đền bù đất hoang hóa ven bờ sông thi bị thu hồi ?

Tư vấn mứ giá đền bù đất hoang hóa ven bờ sông thi bị thu hồi ?
Em chào luật sư ạ, Luật sư cho em hỏi là gia đình em có thầu khoảng gầm 1 mẫu đất ven bờ sông, từ năm 1993, lúc đó đất ở đó vẫn còn hoang hóa, sau đó gia đình em khai hoang phục hóa, rồi thầu lại với xã với thời hạn 20 năm, phần đất đó nhà em trồng cây ăn quả nâu năm.

Làm sao để rút lại hợp đồng đã ký với công ty đa cấp ?

Làm sao để rút lại hợp đồng đã ký với công ty đa cấp ?
Thưa Luật sư! Em có tham gia vào công ty thiên ngọc minh uy, do được bạn bè giới thiệu và em có mời thêm được vài người tham gia cùng, khi mời thì em được công ty tư vấn trên các cuộc hội thảo là khoảng một năm em sẽ được thoát 1 cung, nhưng nay đã được hai năm rồi mà vẫn chưa thấy thoát thưởng.

Nguyên tắc bồi thường về đất khi nhà nước thu hồi đất

Nguyên tắc bồi thường về đất khi nhà nước thu hồi đất
Nhà nước thu hồi đất là việc Nhà nước quyết định thu lại quyền sử dụng đất của người được Nhà nước trao quyền sử dụng đất hoặc thu lại đất của người sử dụng đất vi phạm pháp luật về đất đai. Khi bị Nhà nước thu hồi đất, người sử dụng sẽ được bồi thường về việc thu hồi.

Thủ tục mua đất thực hiện như thế nào thì hợp pháp ?

Thủ tục mua đất thực hiện như thế nào thì hợp pháp ?
Kính thưa luật sư, Em muốn mua một miếng đất với diện tích như sau, 15 x 45 m và thổ cư 75m2 (diện tích đất góc là 29x45 m và đất thổ cư là 243m2) , hiện tại miếng đất đó đang năm trong dự án mở rộng con đường nên không làm thủ tục tách thửa được. Nhưng em có nhu cầu muấn mua miếng đất này và bên bán người ta cũng muốn bán cho em với diện tích bán như trên.

Tư vấn về thủ tục chuyển đổi đất vườn thành đất ở ?

Tư vấn về thủ tục chuyển đổi đất vườn thành đất ở ?
Thưa luật sư! Tôi muốn mua một miếng đất ở Bình Chánh, trong đó 100m vuông là đất ở, 400m vuông là đất vườn. Tổng cộng: 500m vuông. Trên đất vườn chủ hiện tại đã xây chui được 5 phòng trọ cho công nhân thuê rồi. Còn lại đất ở thì chưa xây dựng.Nay tôi muốn mua cả 500m vuông, tôi thắc mắc trên đất vườn đã có phòng trọ thì sau này tôi mua rồi có bị cơ quan phạt hay không? Tôi có thể xin chuyển đất vườn 400m vuông thành đất ở được không? Nếu được tôi phải đóng phí hết bao nhiêu? Tôi cũng chưa rõ thủ tục mua đất phải có những giấy tờ gì, quyền lợi như thế nào. Xin luật sư tư vấn thêm.Tôi xin chân thành cảm ơn!