Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "Mang Ho Cha"

Mang Ho Cha | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề Mang Ho Cha.

Muon doi ho cho con

Muon doi <strong>ho</strong> cho con
Tôi muốn đổi họ cho con từ họ cha sang họ mẹ. Con tôi nay bé đã 13 tuổi. Thì cần những giấy tờ gì

Con ngoài giá thú được mang họ của cha ?

Con ngoài giá thú được <strong>mang</strong> họ của <strong>cha</strong> ?
Khoản 1 Điều 11 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định: Nam, nữ không đăng ký kết hôn mà chung sống với nhau như vợ chồng thì không được pháp luật công nhận là vợ chồng.

Vợ theo đạo tin lành, khai sinh con mang họ cha được không ?

Vợ theo đạo tin lành, khai sinh con <strong>mang</strong> họ <strong>cha</strong> được không ?
Thưa luật sư, Vợ tôi trước đây sống với mẹ ruột và bố Dượng, chúng tôi yêu nhau và muốn đi đến hôn nhân nhưng lại bị bố mẹ vợ phản đối...đưa ra nhiều lý do trong đó có một lý do nếu tôi theo thì họ sẽ chấp nhận, đó là muốn tôi theo đạo như họ (tin lành), tôi thì nhất quyết không theo.

Thủ tục làm lại giấy khai sinh cho con mang họ cha ?

Thủ tục làm lại giấy khai sinh cho con <strong>mang</strong> họ <strong>cha</strong> ?
Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi cần tư vấn như sau: Năm 2011 tôi và cô ấy quen nhau sống chung như vợ chồng nhưng không có đăng ký kết hôn, trong thời gian sống chung cô ấy có thai đến tháng 7 năm 2013 thì sinh được 1 cháu gái. Do một vài lý do khách quan nên chúng tôi đến được với nhau và không làm đăng ký kết hôn.

Con có được mang họ cha khi sinh con ngoài giá thú ?

Con có được <strong>mang</strong> họ <strong>cha</strong> khi sinh con ngoài giá thú ?
Xin hỏi luật sư, Tôi và anh K yêu nhau đã được 4 năm nhưng anh là người đã có gia đình, 1 vợ và 2 con. Nay tôi muốn làm đơn xin sinh con ngoài dã thú với anh K liệu tôi có vi phạm luật hôn nhân gia đình không?