Luat Minh Khue

mặt bằng

mặt bằng - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về mặt bằng

Nhà văn hóa không sử dụng hết có được cho thuê ?

Nhà văn hóa không sử dụng hết có được cho thuê ?
Thưa Luật sư, tôi có một câu hỏi cần quý Luật sư tư vấn. Tôi công tác tại UBND thị trấn, hiện tại UB thị trấn chỗ tôi đang quản lý một khu đất có diện tích khoảng 300 m2. Tại hồ sơ địa chính mục đích sử dụng của khu đất là đất ở do Nhà nước quản lý.

Hỏi về vấn đề hỗ trợ giải phóng mặt bằng ?

Hỏi về vấn đề hỗ trợ giải phóng mặt bằng ?
Xin chào Luật Minh Khuê! Tôi xin nhờ công ty tư vấn giúp vấn đề sau: Gia đình tôi được Nhà nước cấp cho 1 mảnh đất để sinh hoạt từ năm 1990, bao gồm 1 nhà cấp 4 và 1 căn bếp ngăn cách bơi 1 lối đi chung của khu tập thể. Sau nhiều năm, do quá trinh phát triển và cải tạo nên các nhà phía trong không sử dụng lối đi nữa, nhà tôi ở đầu ngõ và chỉ có 2 hộ gia đình sử dụng lối đi, nhưng có nói là đi nhờ nhà tôi và có cam kết không tranh chấp phần đất có lối đi nữa.

Tư vấn về việc lấy lại mặt bằng ?

Tư vấn về việc lấy lại mặt bằng ?
Xin chào công ty luật Minh Khuê, tôi có câu hỏi mong được giải đáp: Năm 2004 ông T có mua mảnh đất của ông Q với diện tích là 110 m2. Do chưa có nhu cầu sử dụng nên cho gia đình ông Q mượn để sử dụng công trình phụ trên mảnh ấy (mảnh đất chưa phân gianh giới vẫn gắn liền với mảnh đất của chủ cũ là ông Q).

Đền bù giải phóng mặt bằng làm đường giao thông qua khu dân cư ?

Đền bù giải phóng mặt bằng làm đường giao thông qua khu dân cư ?
Kính chào Luật Minh Khuê, em có một số vấn đề mong các luật sư giải đáp về việc đền bù giải phóng mặt bằng như sau: Gia đình e làm nhà năm 1990. Đất ở hợp pháp, có sổ đỏ và giấy tờ hợp pháp. Năm 2006 có dự án nâng cấp, sửa chữa đường 33- Huyện Yên Thành -Tỉnh Nghệ An, Gia đình e thuộc gia đình chính sách.

Quy định về đất làm mặt bằng xây dựng cơ sở sản xuất, kinh doanh?

Quy định về đất làm mặt bằng xây dựng cơ sở sản xuất, kinh doanh?
Điều 93 Luật đất đai 2003 quy định về đất làm mặt bằng xây dựng cơ sở sản xuất, kinh doanh như sau: 1. Đất làm mặt bằng xây dựng cơ sở sản xuất, kinh doanh bao gồm đất để xây dựng cơ sở sản xuất công nghiệp, tiểu công nghiệp, thủ công nghiệp; xây dựng cơ sở kinh doanh thương mại, dịch vụ và các công trình khác phục vụ cho sản xuất, kinh doanh.

Hợp đồng thuê nhà ở có bắt buộc công chứng, chứng thực ?

Hợp đồng thuê nhà ở có bắt buộc công chứng, chứng thực ?

Chào Luật Minh Khuê. Tôi có câu hỏi như sau rất mong đựoc Luất sư cho ý kiến. Tôi có căn nhà ở Hải Duơng, giờ tôi vừa nghỉ hưu muốn về quê sinh sống và định để lại căn nhà này cho 1 người thuê. Tôi có ...