Luat Minh Khue

nghỉ phép hàng năm

nghỉ phép hàng năm - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về nghỉ phép hàng năm

Cách tính và phương thức thanh toán chế độ nghỉ phép hàng năm ?

Cách tính và phương thức thanh toán chế độ nghỉ phép hàng năm ?
Mình muốn hỏi về chế độ nghỉ phép hàng năm, rất mong được tư vấn mình là công chức phường xã, thâm niên công tác trên 5 năm, hệ số lương 3,33, một năm sẽ được nghỉ phép 12 ngày + 1 ngày = 13 ngày đúng không? 2015 mình không nghỉ phép ngày nào thì 2016 mình không được cộng dồn thành 26 ngày của 2 năm mà sẽ được thanh toán chế độ phép của 2015.

Không nghỉ phép có được thanh toán tiền không ?

Không nghỉ phép có được thanh toán tiền không ?
Thưa Luật sư, em có vấn đề này thắc mắc không hiểu: Bố em làm viên chức Nhà Nước (Y sĩ của Trạm Xá ) được hơn hai mươi năm rồi vì nhiệt huyết với công việc quá nên ông chưa hề nghỉ phép năm nào cả. Theo em đọc được thông tin trên mạng thì có nói về luật nghỉ ngơi của viên chức, công chức nhà nước nếu không nghỉ phép thì được tính tiền phép (Khoản 2, Điều 114 Bộ luật lao động)

Lương tính phép năm là lương cơ bản hay lương đóng bảo hiểm xã hội ?

Lương tính phép năm là lương cơ bản hay lương đóng bảo hiểm xã hội ?
Thưa Luật sư, cách tính hưởng lương phép năm đối với ng làm việc từ 12 tháng trở lên tại doanh nghiệp được hưởng 12 ngày phép. Và 12 ngày đó tính trên mức lương tham gia bảo hiểm xã hội hay lương cơ bản hả anh chị. Vì bên em lương đóng bảo hiểm xã hội năm 2015 là 3.350.000 đồng. Còn lương cơ bản là 3.500.000 đồng.

Doanh nghiệp có quyền thỏa thuận tự chọn ngày nghỉ phép năm với người lao động không ?

Doanh nghiệp có quyền thỏa thuận tự chọn ngày nghỉ phép năm với người lao động không ?
Thưa luật sư, Xin luật sư tư vấn : Doanh nghiệp thỏa thuận để người lao động tự chọn ngày nghỉ phép năm trong tháng, quí, khi nghỉ phải báo trước 03 ngày đồng thời nếu người lao động (NLĐ) không nghỉ hết những ngày phép năm doanh nghiệp sẽ trả những ngày phép năm còn lại của NLĐ vào tháng cuối quí bằng tiền, số tiền trả bằng 01 ngày công làm việc bình thường. Xin hỏi doanh nghiệp chi trả như vậy đà đúng theo luật lao động chưa ? Xin cám ơn luật sư !