Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "Nghỉ Phép"

Nghỉ Phép | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề Nghỉ Phép.

Nghỉ phép kết hôn

Nghỉ <strong>phép</strong> kết hôn
..em nộp giấy kết hôn cho cty như vậy có đúng luật không ạ?và em nghỉ có được hưởng nguyên lương

Trường hợp không được phép xây dựng?

Trường hợp không được <strong>phép</strong> xây dựng?
Kính gửi Luật sư công ty Luật Minh Khuê, Tại điểm a Khoản 7 Điều 13 của Nghị định số 121/2013/NĐ-CP ngày 10/10/2013 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng, kinh doanh bất động sản, khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng, quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật, quản lý phát triển nhà ở và công sở có quy định:

Xin giấy phép xây dựng nhà cấp bốn không?

Xin giấy <strong>phép</strong> xây dựng nhà cấp bốn không?
Kính gửi Luật sư công ty Luật Minh Khuê. Hiện tại em có mua 1 lô đất thuộc khu đất tái định cư của ấp VD, xã PT. nằm trên con đường VNG (đường tránh BH). Do đất ở đây chưa được cấp sổ đỏ, em mua bán viết giấy tay và ủy quyền.

Xây nhà không có giấy phép có được không?

Xây nhà không có giấy <strong>phép</strong> có được không?
Thưa luật sư, xin hỏi: Khi tôi xây nhà tôi có làm giấy tường trình cho UBND xã nơi tôi ở để được phép xây dựng nhà. Khi tôi đem giấy tường trình đó đi xin UBND xã , thì UBND xã không ký giấy và nói là " cứ xây đi ko có gì đâu " và tôi nói là " không cần ký giấy sao chú " thì bên UBND xã nói là " không cần đâu ".

Có được phép ghi âm cuộc hội thoại với ban lãnh đạo huyện ?

Có được <strong>phép</strong> ghi âm cuộc hội thoại với ban lãnh đạo huyện ?
Thưa luật sư! Tôi là giáo viên trường tiểu học, vì lý do lãnh đạo huyện làm sai việc chấm sáng kiến kinh nghiệm nên tôi đi hỏi lãnh đạo, trong cuộc nói chuyện tôi có lén ghi âm và lãnh đạo huyện bảo tôi vi phạm luật về việc ghi âm trên, vậy là đúng hay sai ạ, mong trả lời của luật sư. Chân thành cảm ơn

Mở cửa hàng kinh doanh nước trái cây có phải xin giấy phép kinh doanh không?

Mở cửa hàng kinh doanh nước trái cây có phải xin giấy <strong>phép</strong> kinh doanh không?
Kính gửi Luật sư. Em đang dự định mở cửa hàng nước ép trái cây ở TPHCM. Vốn đầu tư khoảng 300 triệu, khoảng 17 nhân viên bao bồm 5 nhân viên ở của hàng 12 nhân viên bán lẻ trên các tuyến đường TPHCM [Nước ép đóng chai có ngày sản xuất có địa chỉ cụ thể......]. Như vậy, có cần đăng ký kinh doanh không ? Thủ tục thế nào ? Cảm ơn luật sư!