Luật sư tư vấn về chủ đề "nghĩa vụ"

nghĩa vụ | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề nghĩa vụ.

Có được tặng cho tài sản đang bị thế chấp trong ngân hàng ?

Có được tặng cho tài sản đang bị thế chấp trong ngân hàng ?
Chào Luật sư, Tôi năm nay đã 57 tuổi. Tôi đang vay ngân hàng 400 triệu đồng và đang thế chấp sổ đỏ ở đó. Miếng đất này của tôi có giá trị trên thị trường khoảng trên 1 tỷ đồng. Hiện tại tôi đang muốn cắt một phần miếng đất này cho con trai, không biết có được không ? Tôi xin cảm ơn !

Các quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp như thế nào ?

Các quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp như thế nào ?
Thưa Luật sư. Tôi mới thành lập một công ty trách nhiệm hữu hạn 1 tv vào tháng 2/2018. LS cho tôi hỏi giùm hiện nay luật Việt Nam quy định về các quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp như thế nào được không ạ ? Tôi xin cảm ơn LS!

Tại sao chủ sở hữu có nghĩa vụ phải sử dụng nhãn hiệu ?

Tại sao chủ sở hữu có nghĩa vụ phải sử dụng nhãn hiệu ?
Thực tế thời gian qua, trong các tranh chấp và xác lập quyền sở hữu nhãn hiệu, một trong các phương pháp được các nhà tư vấn thường xuyên sử dụng để vượt qua trở ngại này là vận dụng quy định “sử dụng nhãn hiệu” của chủ sở hữu hoặc người được chủ sở hữu cho phép sử dụng để chấm dứt hiệu lực văn bằng bảo hộ của người khác theo điểm d khoản 1 Điều 95 Luật sở hữu trí tuệ năm 2005.

Việc thực hiện nghĩa vụ trả lại tài sản mượn ?

Việc thực hiện nghĩa vụ trả lại tài sản mượn ?
Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi cần luật sư tư vấn như sau: Ngày 15/6/2014, gia đình ông Hồng có đám giỗ nên ông đã sang mượn của ông Nam một chiếc quạt cây phục vụ cho việc tổ chức ăn uống. Đây là một chiếc quạt cổ, nên có những hoa văn rất đẹp đẽ được khắc trên đó.

Tư vấn về giá trị pháp lý của hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất ?

Tư vấn về giá trị pháp lý của hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất ?
Thưa luật sư ! Xin nhờ Luật Sư tư vấn giúp em về giao dịch dân sự và tranh chấp đất đai. Chuyện vào ngày 05/8/2005, Ông Nội của em có bán cho Ông A. 5,200m2 đất nông nghiệp.Tổng giá trị là 104,111,000đ, hai bên lập hợp đồng giấy viết tay không có công chứng, chỉ có cha em và các cô của em ký tên và có bên thứ ba ký xác nhận, nhưng có cán bộ địa chính ở xã vào đo đạc để tách phần 5,200m2 ra cho ông A.

Chấm dứt hợp đồng sai quy định bồi thường thế nào ?

Chấm dứt hợp đồng sai quy định bồi thường thế nào ?
Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi mong luật sư tư vấn giúp tôi: tôi có chị gái làm trong 1 doanh nghiệp tại Hà Nội, có ký hợp đồng lao động với doanh nghiệp, thời hạn hợp đồng hiện tại là 02/01/2015 đến hết 31/12/2015. Chị tôi làm nhân viên trong bộ phận Sale - Marketing của công ty.

Thủ tục khởi kiện yêu cầu thực hiện nghĩa vụ trong hợp đồng gia công ?

Thủ tục khởi kiện yêu cầu thực hiện nghĩa vụ trong hợp đồng gia công ?
Xin hỏi luật sư tôi có hợp đồng gia công may mặc ký cách đây 1 năm bên công ty làm hợp đồng giao hàng sau 1 tháng thì thanh toán hết tiền cho tôi nhưng bên công ty không thực hiện đúng hợp đồng, đã nhiều lần tôi đến hỏi thanh toán tiền nhưng công ty cứ hứa tháng này qua tháng khác mà không thanh toán tiền cho tôi. Hỏi luật sư tôi muốn khởi kiện thủ tục làm như thế nào?

Tại sao nói học tập vừa là quyền vừa là nghĩa vụ của công dân ?

Tại sao nói học tập vừa là quyền vừa là nghĩa vụ của công dân ?
Em tên Kiệt 18 tuổi. Em có một số thắc mắc về Điều 10 trong Bộ Luật Giáo Dục 2005. Mong bên tư vấn có thể giúp em. Em xin cảm ơn. Thắc mắc của em là: TẠI SAO NÓI HỌC TẬP VỪA QUYỀN LÀ VỪA LÀ NGHĨA VỤ CỦA CÔNG DÂN? (Bên tư vấn có thể trả lời rõ, kĩ càng hơn về câu hỏi của em được không ạ)

Tư vấn tranh chấp nghĩa vụ thanh toán trong hợp đồng ?

Tư vấn tranh chấp nghĩa vụ thanh toán trong hợp đồng ?
Kính chào Công ty luật Minh Khuê ! Em có một vấn đề kính nhờ luật sư giải đáp giúp em : Vào tháng 12/2014, gia đình em có làm hợp đồng cho thuê đất để lắp đặt trạm phát tín hiệu của mạng Viettel. Trong hợp đồng ghi rõ là thời gian thuê đất là 5 năm, mỗi tháng 2,5 triệu đồng. Và sẽ thanh toán mỗi năm 1 lần (30 triệu) vào tháng 12 của mỗi năm.

Tư vấn về bồi thường chi phí cải tạo nhà khi trong hợp đồng không thể hiện ?

Tư vấn về bồi thường chi phí cải tạo nhà khi trong hợp đồng không thể hiện ?
Xin tư vấn giúp vấn đề như sau: Bên A (chủ nhà) mới mua lại khách sạn và chỉ kinh doanh được 01 tháng. Vì nhiều lý do nên không có khách và họ đã cho chúng tôi thuê lại với thời hạn tối đa là 05 năm. Tuy nhiên trong vòng 2 năm bên A có quyền chấm dứt hợp đồng trước thời hạn mà ko bồi thường tiền cọc nữa.

Tranh chấp về hợp đồng vay tiền ?

Tranh chấp về hợp đồng vay tiền ?
Thưa luật sư! Em có một vài câu hỏi mong muốn công ty Luật hỗ trợ giải đáp hoặc có thể tư vấn em phải làm gì cho sự việc sau: Vào năm 2008 em có vay bên AB số tiền 70.000.000 đồng lãi suất 2.3% /tháng .Em có thanh toán trong vòng 1 năm mỗi tháng khoảng hơn 2 triệu.Nhưng sau đó em thất nghiệp một thời gian và đi xuất khẩu lao động cho đến nay em không có thanh toán khoản nợ nào cho AB.

Nhiệm vụ của giáo viên mầm non

Nhiệm vụ của giáo viên mầm non
Thưa luật sư! Tôi là một giáo viên mầm non của trường mầm non thuộc Huyện Thanh Oai - Hà Nội. Quý công ty cho tôi hỏi có luật lao động nào bắt giáo viên phải cho nhà trường vay tiền để nhà trường mua điều hòa cho trẻ không vậy. Khi giáo viên đưa ý kiến lên thì hiệu trưởng bác bỏ và bảo giáo viên không có trách nhiệm trong công việc .

Nghĩa vụ với con riêng của chồng ?

Nghĩa vụ với con riêng của chồng ?
Tôi và chồng cũ có1 con trai, chồng tôi mất và tôi kết hôn với anh A, anh A có 2 con gái , anh A đã ly hôn, theo quy định tòa xữ anh A nuôi 1 cháu, vợ cũ anh A nuôi 1 cháu.