Luat Minh Khue

người việt nam định cư

người việt nam định cư - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về người việt nam định cư

Luật đất đai có quy định gì về vấn đề đất nông nghiệp cho tổ chức, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức, cá nhân nước ngoài sử dụng không?

Luật đất đai có quy định gì về vấn đề đất nông nghiệp cho tổ chức, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức, cá nhân nước ngoài sử dụng không?
Người Việt Nam định cư ở nước ngoài nay về nước có nhu cầu sử dụng đất để sản xuất nông nghiệp, vậy Luật đất đai có quy định gì về vấn đề đất nông nghiệp cho tổ chức, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức, cá nhân nước ngoài sử dụng không?

Hoàn thiện chính sách nhà ở cho người Việt Nam định cư ở nước ngoài

Hoàn thiện chính sách nhà ở cho người Việt Nam định cư ở nước ngoài
Dự kiến, Phiên họp thứ Mười bảy, UBTVQH cho ý kiến về dự án Luật sửa đổi, bổ sung Điều 126 của Luật nhà ở. Việc sửa đổi, bổ sung có ý nghĩa quan trọng, nhằm tiếp tục cụ thể hóa chính sách đối với kiều bào ở nước ngoài, khuyến khích, động viên kiều bào tham gia đóng góp cho sự phát triển của đất nước. Tuy nhiên, nghiên cứu Dự án Luật cho thấy một số nội dung cần cân nhắc kỹ.

Điều để người Việt Nam định cư ở nước ngoài được hưởng thừa kế BĐS tại Việt Nam?

Điều để người Việt Nam định cư ở nước ngoài được hưởng thừa kế BĐS tại Việt Nam?
Trước đây tôi ở Việt Nam nhưng nay đã đi định cư ở nước ngoài từ lâu. Bố mẹ của tôi có tài sản là một căn nhà trên đất tại Việt Nam. Vậy người Việt Nam định cư ở nước ngoài có được hưởng thừa kế tài sản (là nhà đất) của cha mẹ để lại tại Việt Nam hay không? Thủ tục xin hưởng thừa kế như thế nào?

Trường hợp được thực hiện đăng ký lần đầu đối với đất đai, nhà ở ? Quyền của người sử dụng đất, nhà ở ? Thời hạn phải thực hiện thủ tục là bao lâu ?

Trường hợp được thực hiện đăng ký lần đầu đối với đất đai, nhà ở ? Quyền của người sử dụng đất, nhà ở ? Thời hạn phải thực hiện thủ tục là bao lâu ?

Theo quy định của Luật đất đai năm 2013 trường hợp nào được thực hiện đăng ký lần đầu, trường hợp nào được thực hiện đăng ký biến động đối với đất đai, nhà ở và tài sản gắn liền với đất ? Quyền của ...