Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "nhà thầu xây lắp"

nhà thầu xây lắp | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề nhà thầu xây lắp.

Quy định về hợp đồng liên danh trong xây lắp ?

Quy định về hợp đồng liên danh trong xây lắp ?
XIn chào quý Luật sư! Tôi có một câu hỏi, rất băn khoăn mong nhận được tư vấn của quý luật gia. Cơ quan chúng tôi có một gói thầu mua sắm hàng hóa, vì nhiều mặt hàng khác nhau nên nhà thầu phải liên danh để cung cấp hàng hóa.

Hợp đồng liên danh trong xây lắp?

Hợp đồng liên danh trong xây lắp?
Xin chào quý Luật sư! Tôi có một câu hỏi, rất băn khoăn mong nhận được tư vấn của quý luật gia. Cơ quan chúng tôi có một gói thầu mua sắm hàng hóa, vì nhiều mặt hàng khác nhau nên nhà thầu phải liên danh để cung cấp hàng hóa. Theo cá nhân tôi hiểu thì số hàng hóa này chỉ được lập thành một hợp đồng duy nhất, và cho dù là hai thành viên liên danh có thể không thỏa thuận được tài khoản chung thì vẫn có thể hàng hóa của bên nào cung cấp thì chuyển tiền về TK của bên đó. Nhưng bộ phận kế hoạch cơ quan tôi lại làm thành hai hợp đồng riêng biệt cho mỗi phần hàng của từng công ty cung cấp (nhưng vẫn có hai chữ ký của các thành viên liên danh) . Tôi thiết nghĩ nếu chia thành hai hợp đồng như vậy thì ai còn gọi là hợp đồng liên danh nữa, Tôi đang không đồng ý với cách làm này và yêu cầu phải lập thành một hợp đồng và chia phục lục giá trị số lượng cụ thể cho từng thành viên. Tôi rất mong sớm nhận được câu trả lời từ phía các luật sư. Tôi xin trân thành cảm ơn!

Các nhà thầu cùng tham gia đấu thầu một gói thầu ?

Các nhà thầu cùng tham gia đấu thầu một gói thầu ?
Kính gửi Công ty Luật Minh Khuê. Quý đơn vị cho tôi hỏi nội dung liên quan đến bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu. Theo Điểm d Khoản 4, Điều 2 Nghị định 63/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật đấu thầu về lựa chọn nhà thầu có nêu như sau: d) Nhà thầu tham dự thầu với nhà thầu tư vấn cho gói thầu đó không có cổ phần hoặc vốn góp của nhau; không cùng có cổ phần hoặc vốn góp trên 20% của một tổ chức, cá nhân khác với từng bên.