Luat Minh Khue

nhà ở nông thôn

nhà ở nông thôn - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về nhà ở nông thôn

Xây nhà ở nông thôn có phải xin cấp giấy phép xây dựng không ?

Xây nhà ở nông thôn có phải xin cấp giấy phép xây dựng không ?
Xin chào Luật sư Minh Khuê, nhờ luật sư tư vấn cho tôi một việc, sắp tới tôi có dự định xây nhà trên lô đất mà tôi được thừa kế từ bố me. Theo như tôi biết thì muốn xây dựng thì phải xin giấy phép xây dựng nhưng ở quê tôi là nông thôn từ xưa đến nay không ai xin giấy phép xây dựng cả. Vậy tôi có phải xin giấy phép xây dựng không? Tôi xin cảm ơn!

Tư vấn về cấp phép xây dựng nhà ở tại nông thôn ?

Tư vấn về cấp phép xây dựng nhà ở tại nông thôn ?
Xin kính chào công ty Luật Minh Khuê. Tôi xin hỏi một vấn đề như sau: Theo Điểm k Khoản 2 Điều 89 Luật xây dựng năm 2014 quy định: "Công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm: Công trình nhà ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn được phê duyệt". Tôi xin hỏi luật sư tư vấn cho tôi là: Ở cấp xã hiện nay chỉ có quy hoạch chi tiết khu trung tâm cụm xã và quy hoạch nông thôn mới được phê duyệt.

Tư vấn về giấy phép xây dựng nhà ở riêng lẻ khu vực nông thôn?

Tư vấn về giấy phép xây dựng nhà ở riêng lẻ khu vực nông thôn?
Xin chào Luật Minh Khuê, tôi có câu hỏi xin được giải đáp như sau: tôi hỏi về giấy phép xây dựng nhà ở riêng lẻ khu vực nông thôn? Nhà tôi xây dựng với diện tích 10mx10m là loại nhà cấp 4 xây dựng trên thửa đất đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và cách chỉ giới hành lang an toàn giao thông đường bộ thuộc quốc lộ 37 là 10,0m . khu vực xây dựng nằm tại xã Hưng Thịnh, huyện Trấn Yên, TỉnhYên Bái..

Hướng dẫn thủ tục giấy phép xây dựng nhà ở riêng lẻ khu vực nông thôn?

Hướng dẫn thủ tục giấy phép xây dựng nhà ở riêng lẻ khu vực nông thôn?
Thưa luật sư, Lật sư vui lòng cho tôi hỏi về giấy phép xây dựng nhà ở riêng lẻ khu vực nông thôn? Nhà tôi xây dựng với diện tích 5mx18m là loại nhà cấp 4 xây dựng trên nền đất thổ cư cách lộ giới 19,7m là đường nông thôn. khu vực xây dựng nằm tại xã Tân bửu, huyện Bến lức, Tỉnh Long an. Đất xây dựng là đất thổ cư đã có sổ đỏ.

Bán đất bị lỗ có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không ?

Bán đất bị lỗ có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không ?

Kính gửi công ty Luật Minh Khuê, tôi có một vấn đề thắc mắc mong nhận được sự tư vấn từ luật sư. Tôi xin được trình bày sự việc như sau: Năm 2016 tôi có mua một căn hộ chung cư với giá 2 tỷ, và bây ...