Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "nộp đơn"

nộp đơn | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề nộp đơn.

Người có quyền, nghĩa vụ liên quan nộp đơn yêu cầu độc lập có đúng pháp luật không?

Người có quyền, nghĩa vụ liên quan nộp đơn yêu cầu độc lập có đúng pháp luật không?
Kính gởi văn phòng luât. Tôi xin hỏi câu hỏi như sau: Tôi khởi kiện dân sự ngân hàng và bên công ty và bên thứ 3 là bên bảo đảm tài sản cho công ty, tôi là bên ngân hàng. Ngày 16/8/2016 tôi nộp đơn khởi kiện và tòa thụ lý ngày 8/8/2016 từ tháng 10 đến ngày 7/11/2016 tòa mời hòa giải và nộp chứng cứ công khai.

Vợ bị bệnh tâm thần và đòi ly hôn thì tòa án có giải quyết không ?

Vợ bị bệnh tâm thần và đòi ly hôn thì tòa án có giải quyết không ?
Thưa luật sư, tôi cần luật sư tư vấn giúp một việc như sau. Tôi và vợ tôi kết hôn được 2 năm, đã có một người con chung nhưng con tôi bị mất luôn khi sinh ra, vợ tôi bị bệnh tâm thần phân liệt, nhưng tỉnh táo, thỉnh thoảng mới có biểu hiện trầm cảm, hoang tưởng...., vẫn đi làm việc bình thường, hiện tại vợ tôi tái phát.

Tư vấn về việc chọn nơi nộp đơn ly hôn ?

Tư vấn về việc chọn nơi nộp đơn ly hôn ?
Kính chào Luật Minh Khuê, Tôi có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Tôi đang muốn ly hôn nhưng bây giờ tôi đang cư trú ở trong thành phố. Vậy tôi nộp đơn ở nơi tôi hiện đang cư trú hay ở quên tôi là nơi tôi kết hôn ? Tôi xin chân thành cảm ơn! Người gửi: H.H

Làm việc ở thành phố Hồ Chí Minh có được nộp đơn ly hôn ở đó?

Làm việc ở thành phố Hồ Chí Minh có được nộp đơn ly hôn ở đó?
Thưa Luật sư, em kết hôn từ tháng 12 năm 2013 nhưng trải qua những ngày tháng sống chung thì bọn em nhận ra không còn sống với nhau được nữa nên quyết định đi đến ly hôn. Em đăng kí kết hôn ở Nhân Chính - Lý Nhân - Hà Nam nhưng do cuộc sống mưu sinh nên cả hai đang ở trong Q12 Hồ Chí Minh.

Hướng dẫn nộp đơn giám định sở hữu công nghiệp

Hướng dẫn nộp đơn giám định sở hữu công nghiệp
1. Người có quyền nộp đơn giám định: Viện Khoa học sở hữu trí tuệ chỉ thực hiện việc giám định với những đơn giám định của người có quyền yêu cầu/ trưng cầu giám định (quyền nộp đơn giám định) quy định tại Khoản 2, 3 Điều 201 Luật Sở hữu trí tuệ và Điều 40 Nghị định 105/2006/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung theo Nghị định 119/2010/NĐ-CP, cụ thể là: