Luật sư tư vấn về chủ đề "phụ cấp lao động"

phụ cấp lao động | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề phụ cấp lao động.

Công ty tổ chức ăn trưa cho nhân viên trên 730.000đ / tháng thì có phải cộng vào để tính thuế thu nhập cá nhân không ?

Công ty tổ chức ăn trưa cho nhân viên trên 730.000đ / tháng thì có phải cộng vào để tính thuế thu nhập cá nhân không ?
Kính thưa công ty, Công ty tôi đặt suất ăn trưa cho nhân viên công ty, mỗi suất ăn trưa là 30.000đ, tháng có 26,27 công như vậy một người lao động tính ra tiền ăn trong tháng là khoản 780.000đ- 810.000đ. Theo tôi có tìm hiểu thấy quy định mức 730.000đ cho tiền ăn trưa cho nhân viên. Như vậy tôi muốn hỏi là phần chi cao hơn đấy có phải tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động không ? Trân trọng cảm ơn.

Tư vấn về trợ cấp thôi việc và chế độ phụ cấp công vụ ?

Tư vấn về trợ cấp thôi việc và chế độ phụ cấp công vụ ?
Kính chào luật sư Minh khuê, tôi có một vấn đề sau xin luật sư giải đáp giúp tôi: ngày 01/9/2010 tôi có kí hợp đồng lao động 5 năm với Ủy ban nhân dân một huyện làm việc theo chương trình trí thức trẻ tại một xã thuộc xã nghèo theo chương trình 30a của Chính phủ trên địa bàn huyện. Đến hết tháng 8/2015 tôi hết hợp đồng tại xã, theo hợp đồng kí kết khi kết thúc chương trình tôi được trợ cấp một lần bằng 3 tháng tiền công cuối cùng trong

Chế độ bồi dưỡng bằng hiện vật ?

Chế độ bồi dưỡng bằng hiện vật ?
Xin hỏi luật sư tôi làm công tác tham mưu cho lãnh đạo, hiện nay tôi đang vướng một việc như sau: Về chế độ bồi dưỡng bằng hiện vật của cán bộ thư viện hiện trong cơ quan tôi.

Hỏi về chế độ tăng lương theo quy định của luật lao động hiện hành ?

Hỏi về chế độ tăng lương theo quy định của luật lao động hiện hành ?
Thưa luật sư , tôi có vấn đề mong được các luật sư giải đáp: Tôi có bằng trung cấp chuyên nghiệp và làm tại 1 cơ quan nhà nước từ năm 2006 đến năm 2008 do cơ quan đó bị giải thể nên tôi được thuyên chuyển làm việc tại 1 cơ quan khác cho đến nay , khi chuyển sang làm tại cơ quan đó thì tôi có học tại chức lên cấp bậc đại học và được ký hợp đồng dài hạn trong biên chế .

Hướng dẫn cách tính phụ cấp lao động theo khu vực?

Hướng dẫn cách tính phụ cấp lao động theo khu vực?
Chào luật sư! Xin luật sư tư vấn cho tôi vấn đề sau đây ạ: Hiện tại tôi đang làm hợp đồng lao động là Công chức địa chính xã nơi tôi làm hiện tại đang là xã vùng 135 vậy cho tôi hỏi trường hợp của tôi có được hưởng phụ cấp 135 không ạ?

Điều kiện hưởng phụ cấp chuyển vùng

Điều kiện hưởng phụ cấp chuyển vùng
Thưa Luật sư! Từ tháng 9/2011 đến tháng 10/2015, em làm công tác kế toán tại Trường TH số 2 Phổ Cường, xã Phổ Cường, huyện Đức Phổ, tỉnh Quảng Ngãi. Xã Phổ Cường không thuộc xã nghèo và ven biển nên không có phụ cấp thu hút.

Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội ?

Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội ?
Cơ quan tôi trả lương và các loại phụ cấp như sau: Lương cơ bản Theo hệ số = 2.691.000 (Đại học) Phụ cấp trách nhiệm (tổ trưởng, tổ phó...): 1.000.000 Phụ cấp cơm trưa: 600.000. Phụ cấp đặc thù: 600.000. Tổng cộng: 4.891.000đ Vậy từ năm 2016, cơ quan tôi có phải đóng BHXH tất cả các khoản này không? Nếu có thì căn cứ vào quy định nào? Tôi xin chân thành cảm ơn !

Phụ cấp lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn ?

Phụ cấp lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn ?
Thưa luật sư: Chồng tôi ra trường đến công tác tại vùng đặc biệt khó khăn đến tháng 3/2016 được 6 năm kể cả thời gian tập sự. Theo Điều 2 của Nghị định 116 thì chồng tôi cũng thuộc đối tượng được hưởng trợ cấp lần đầu và đến tháng 3/2016 chồng tôi mới được hưởng mức 0,5 của phụ cấp lâu năm đúng không ạ? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Có được trừ phụ cấp chuyên cần của người lao động ?

Có được trừ phụ cấp chuyên cần của người lao động ?
Chào luật sư, công ty em có khoản 500.000 đồng tiền phụ cấp chuyên cần có ký trong Hợp Đồng Lao Động. Vậy xin hỏi nếu người đó đi làm thường xuyên không đúng giờ quy định thì trừ tiền phụ cấp chuyên cần có đúng quy định pháp luật không?

Có phải tách riêng các khoản phụ cấp cho người lao động ở điều kiện lao động nặng nhọc, nguy hiểm khi tính vào lương ?

Có phải tách riêng các khoản phụ cấp cho người lao động ở điều kiện lao động nặng nhọc, nguy hiểm khi tính vào lương ?
Nhờ luật sư tư vấn nội dung như sau: - Điều 7, Nghị định 49/2013/NĐ-CP quy định 5% của mức lương có điều kiện lao động nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm được tính vào lương. Thông tư 59/2015/TT-BLDTBXH, quy định Phụ cấp nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm. Xin hỏi: 1. Mức 5% và phụ cấp là 2 khoản được áp dụng như thế nào để tính lương cho người lao động.

Bản án 03/2019/HC-PT ngày 10/04/2019 về khiếu kiện quyết định hành chính thu tiền sử dụng đất

Ngày 10 tháng 4 năm 2019, tại trụ sở Tòa án nhân dân tỉnh Đắk Lắk xét xử phúc thẩm công khai vụ án thụ lý số 01/2019/TLPT-HC ngày 07 tháng 01 năm 2019 về việc kiện “Yêu cầu hủy thông báo thuế. Người ...

Rủi ro khi nhờ người khác đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Hiện nay có rất nhiều cá nhân, tổ chức đang có nhu cầu nhờ một chủ thể khác thay mình đứng tên trên GCNQSDĐ, điều này đã làm phát sinh rất nhiều tranh chấp và khó chứng minh được nguồn chứng cứ. Trong ...