Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "quy hoạch đất đai"

quy hoạch đất đai | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề quy hoạch đất đai.

Đất nằm trong diện quy hoạch có xin giấy phép xây dựng được không?

Đất nằm trong diện quy hoạch có xin giấy phép xây dựng được không?
Thưa luật sư! Khoảng tháng 11 năm 2016, gia đình tôi có gom góp tiền để mua một mảnh đất xây nhà ở. Thủ tục đã xong, tôi đã nhận được giấy chứng nhận quyền sở hữu đất (sổ hồng) với tên đại diện là tên của hai vợ chồng tôi và mảnh đất này cũng đã chuyển 100m2 đất trồng sang thổ cư.

Những thắc mắc về mảnh đất thuộc quy hoạch ?

Những thắc mắc về mảnh đất thuộc quy hoạch ?
Dưới đây là 5 chủ đề mà Luật Minh Khuê giải đáp thắc mắc những vấn đề pháp lý liên quan đến lĩnh vực đất đai về vấn đề mảnh đất thuộc đất quy hoạch và việc tiến hành thủ tục pháp lý cần thiết để có thông tin quy hoạch thửa đất:

Đất quy hoạch đường giao thông được quy định như thế nào?

Đất quy hoạch đường giao thông được quy định như thế nào?
Thưa luật sư, Gửi công ty Luật Minh Khuê, do không rõ quy trình làm việc với quý vị, nên tôi tạm cung cấp thông tin chờ quý vị hồi đáp và hướng dẫn về chi phí làm việc. Trường hợp như sau: Đất thuộc tỉnh K - Đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cấp năm 2010: Tổng diện tích 123.7 m vuông + 33.2 m vuông thuộc khu vực quy hoạch giao thông phải thu hồi được công nhận quyền sử dụng đất.

Xây nhà trái phép lâu năm trên đất quy hoạch có bị tháo dỡ?

Xây nhà trái phép lâu năm trên đất quy hoạch có bị tháo dỡ?
Thưa Luật sư! Vào khoảng năm 2004, tôi có nhượng cho ông T mảnh đất diện tích 31m x 3,5m. Ông T cất nhà tường trên đất trồng cây lâu năm, chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, đất trong quy hoạch treo (quy hoạch giai đoạn). Đến năm 2015, ông được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là đất trồng cây lâu năm.

Tư vấn đền bù khi nhà nước thu hồi đất thực hiện dự án quy hoạch mở rộng đường ?

Tư vấn đền bù khi nhà nước thu hồi đất thực hiện dự án quy hoạch mở rộng đường ?
Thưa luật sư, Tôi có đất mặt tiền đường Huỳnh Văn Lũy Tp.Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương. Năm 2006 -2007 Nhà Nước có thực hiện dự án quy hoạch đất mở rộng đường, tôi xin hỏi trường hợp như vậy có được bồi thường không? (đất đã được sử dụng trước ngày 15/10/1993 và sau 15/10/1993 ổn định sử dụng không ai tranh chấp cho đến nay).

Nhà trong quy hoạch có được mua bán, xây dựng không ?

Nhà trong quy hoạch có được mua bán, xây dựng không ?
Thưa luật sư! Tôi có vấn đề sau mong nhận được sự tư vấn của Luật sư: Nhà tôi có dự định mua đất thuộc diện qui hoạch của thành phố (Chỉ cho phép xây nhà biệt thự 3,5 tầng trở lên mới cấp sổ đỏ) nhưng hiện tại vợ chồng tôi chưa muốn xây.

Định hướng, chương trình và quy hoạch phát triển nhà ở?

Định hướng, chương trình và quy hoạch phát triển nhà ở?
Điều 135 Luật nhà ở 2005 quy định: 1. Căn cứ vào chương trình phát triển kinh tế - xã hội, Chính phủ ban hành định hướng phát triển nhà ở quốc gia làm cơ sở hoạch định các chính sách cụ thể bảo đảm nhu cầu thiết yếu của nhân dân về cải thiện chỗ ở.