Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "tình tiết tăng nặng"

tình tiết tăng nặng | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề tình tiết tăng nặng.

Chơi Liêng có bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc ?

Chơi Liêng có bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc ?
Em chào luật sư! luật sư cho em hỏi: 6 người chơi liêng rồi bị công an huyện bắt. số tiền trên chiếu là 6 triệu 7 chưa tính số tiền trên người và ngoài ra chơi đánh liêng tại nhà em, bố em có tham gia. vậy cho em hỏi tội như thế thì sẽ bị xử như nào và liệu có bị tù giam giữ không ah. em cảm ơn!

Có bị truy cứu TNHS với hành vi làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành séc giả, các giấy tờ có giá giả khác không?

Có bị truy cứu TNHS với hành vi làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành séc giả, các giấy tờ có giá giả khác không?
Thưa luật sư. Chồng cháu hiện đang bị công an huyện tạm giam ngày thứ 11 với lý do: Bị bắt quả tang khi đi cùng anh họ đến cầm cố xe ô tô dùng giấy tờ giả. Trước đó anh họ cháu có nhờ chồng cháu đứng ra cầm hộ 2 xe ô tô cũng do anh họ cháu làm sẵn giấy tờ giả ( mượn danh chồng cháu đứng ra cầm cố hộ) . Tổng tiền 2 xe chồng cháu cầm cố hộ với bên cầm cố là 650 triệu. Và số tiền sau cầm cố là anh họ cháu sử dụng hết. Ngay tại ngày bị bắt là do anh họ cháu nhờ đi cùng để anh họ cháu cầm xe để lấy 2 chiếc xe của chồng cháu ra, và để mỗi anh em 1 cái lái về mang đi trả cho chủ thuê.nhưng anh họ cháu chưa kịp cầm thì 2 anh em bị bắt.

Trách nhiệm hình sự khi giao xe cho người 16 tuổi điều khiển phương tiện ?

Trách nhiệm hình sự khi giao xe cho người 16 tuổi điều khiển phương tiện ?
Chào Luật sư: Em có câu hỏi rất mong được Luật sư giải đáp.Anh Em không phải là người điều khiển phương tiện giao thông mà giao cho bạn gái của anh ấy điều khiển. Tuy nhiên, do bạn gái anh ấy chưa đủ tuổi tham gia giao thông ( 16 tuổi )đã gây tai nạn giao thông khiến người bạn gái này qua đời. Nhưng anh em là người mắc bệnh tâm thần thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không ?

Tư vấn về tình tiết giảm nhẹ hành phạt tội mua bán trái phép chất ma túy ?

Tư vấn về tình tiết giảm nhẹ hành phạt tội mua bán trái phép chất ma túy ?
Dạ thưa ! Luật sư chồng e bị phạm tội mua bán trái phép chất ma tuy , vì hoàn cảnh khó khăn ,nên e muốn viết tờ đơn xin giảm nhẹ hình phạt , gia đình có bà nội ,ông ngoai có công cách mạng với nước ,nay e muốn viết tờ đơn nhưng e không biết trình bày như thế nào?.mong a giúp đỡ.trong lúc chờ sự chấp thuận e xin chân thành cảm ơn.

Tư vấn về tội đánh bạc Khoản 1 Điều 248 Bộ luật hình sự

Tư vấn về tội đánh bạc Khoản 1 Điều 248 Bộ luật hình sự
Kính chào công ty Luật Minh Khuê, anh của tôi vừa học xong đại học, về quê có đánh bài cùng 4 người nữa và bị công an bắt tại trận, thu được 4.200.000 đồng trên chiếu bạc. Hỏi "anh A đến quán nước chơi và sau đó rủ 4 người kia tham gia đánh bài" thì anh A có là người cầm đầu không? Anh A có giấy xác nhận là con của bệnh binh, ông ngoại là liệt sĩ, có giấy xác nhận của xã nơi anh A cư trú rằng anh A là lao đọng chính trong gia đình, vậy anh A có thể bị ở tù không?