Luat Minh Khue

tái định cư

tái định cư - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về tái định cư

Cắm chiều sâu đất thổ khi nhà nước thu hồi đất được quy định như thế nào?

Cắm chiều sâu đất thổ khi nhà nước thu hồi đất được quy định như thế nào?
Thưa luật sư! Kính mong các luật sư cho em ý kiến về vụ việc như sau ngày xưa nhà em có thổ đất có sổ đỏ do nhà nước cấp năm 2002 nhà nước làm dường đã lấy vào mấy mết hiện tại chiều sâu thổ đất đó còn có 13m tới đây tuyến đường đó lại chuẩn bị nâng cấp và lấy thêm vào.hiện tại thổ đất đấy là 100% là đất thổ cư.nhà nước có phải cắm thêm chiều sâu cho thổ đất đó không ạ kính mong các vị luật sư giải thích hộ gd em với chân thành cảm ơn

Bồi thường về cây cối khi nhà nước thu hồi đất ?

Bồi thường về cây cối khi nhà nước thu hồi đất ?
Cho em xin hỏi luật sư là nhà người thân của em trồng cây trên đất phi nông nghiệp, đất thủy lợi và đất giao thông do ủy ban nhân dân xã quản lý thì theo luật đất đai năm 2013 nhà người thân của em có được bồi thường cây trồng lâu năm trên phần đất đó hay không, nếu được bồi thường thì được bao nhiêu % giá trị bồi thường.

Diện tích đất tái định cư được nhận là bao nhiêu ?

Diện tích đất tái định cư được nhận là bao nhiêu ?
Xin chào luật sư. Cho em hỏi luật sư là gia đình em ở huyện Tĩnh Gia tỉnh Thanh Hoá. Nhà bác em có một thửa đất khoảng 550m2 nhưng chỉ có 60m2 đất ở. Hiện nay bác em chia cho 2 người cháu mỗi người 220m2 đất trong đó mỗi người được 30m2 đất ở còn đâu là đất vườn

Thu đất có được bồi thường bằng đất?

Thu đất có được bồi thường bằng đất?
Kính gởi quý luật sư. tôi có một thửa đất được cấp có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận là đất ở lâu dài tại nông thôn cấp năm 2011. do điều kiện gia đình tôi chưa xây dựng nhà ở. nay thửa đất bị thu hồi để xây dựng khu tái định cư

Tư vấn chế độ hỗ trợ ổn định đời sống, sản xuất khi nhà nước thu hồi đất nông nghiệp ?

Tư vấn chế độ hỗ trợ ổn định đời sống, sản xuất khi nhà nước thu hồi đất nông nghiệp ?
Thưa luật sư ! Tôi có vấn đề thắc mắc về khoản hỗ trợ ổn định đời sống, sản xuất khi nhà nước thu hồi đất như sau: Tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 47/2014/NĐ-CP có quy định: "Điều 5. Xác định diện tích đất nông nghiệp để tính hỗ trợ ổn định đời sống khi Nhà nước thu hồi đất ...

Bồi thường khi nhà nước thu hồi đất mà chưa có giấy chứng nhận ?

Bồi thường khi nhà nước thu hồi đất mà chưa có giấy chứng nhận ?
Chào luật sư, em xin hỏi luật sư nội dung như sau : Gia đình em hiện có 3 Hộ gia đình cùng chung sống trên một thửa đất, từ năm 1977 đến nay đã được 40 năm. Vào tháng 4 năm 2002, gia đình đã tiến hành kê khai, đăng ký đất đai, được UBND phường xác nhận là đã có nhà của bệnh viện hóa giá, ở ổn định liên tục từ đó cho đến nay, không tranh chấp, phù hợp với quy hoạch khu dân cư, đồng thời công khai danh sách các trường đủ điều kiện cấp GCNQSDĐ, với thửa đất số : 102

Tư vấn về bồi thường do thu hồi đất?

Tư vấn về bồi thường do thu hồi đất?
Thưa luật sư! Tôi có việc chưa rõ xin hỏi luật sư như sau: Năm 2002, Gia đình tôi nhận khoán đất cà phê 50 năm (mới canh tác được 16 năm). Năm 2011 tỉnh thu hồi đất phục vụ dự án nâng cấp quốc lộ.Trong hợp đồng nhận khoán đất cà phê có cho phép xây dựng 100 m2. Do trồng cây cà phê không có hiệu quả gđ tôi có xây dựng vượt diện tích. Khi tỉnh thu hồi đất gia đình tôi đã được đền bù 100m2 theo quy định hiện hành. Nhưng còn tài sản vượt diện tích mới đc hỗ trợ 50%.

Đất nhà nước cho mượn để làm nhà ở, khi bị thu hồi có được cấp đất tái định cư không?

Đất nhà nước cho mượn để làm nhà ở, khi bị thu hồi có được cấp đất tái định cư không?
Thưa luật sư! Tôi có câu hỏi xin được tư vấn như sau: Tôi là cán bộ Nhà nghỉ công đoàn tỉnh (thuộc Tổng liên đoàn lao động tỉnh ), đã nghỉ hưu.Tháng 10 năm 1988, do có nhu cầu về chỗ ở, vợ chồng tôi đã có đơn đề nghị Ban Giám đốc Nhà nghỉ mát Thác Bà cấp cho gia đình tôi diện tích đất theo sườn đồi đài nước của cơ quan, để làm nhà ở và các công trình phục vụ sinh hoạt.

Bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi nhà nước thu hồi đất ?

Bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi nhà nước thu hồi đất ?
Chào luật sư tôi có câu hỏi muốn nhờ luật sư giải đáp ! Câu hỏi : Gia đình tôi trong diện giải phóng mặt bằng đền bù thu hồi đất , diện tích đất là 172 m thổ cư đã đền bù toàn bộ nhà và thu hồi 75m đất, sau khi có quyết định đền bù và thu hồi đất tháng 11/2013 gia đình tôi đã chấp hành đầy đủ theo quy định tháo rỡ toàn bộ nhà cửa và đi thuê nhà nơi khác để ở.

Thẩm quyền thay đổi dự án khu sinh thái biển ?

Thẩm quyền thay đổi dự án khu sinh thái biển ?
Kính chào luật Minh Khuê! Cháu có câu hỏi mong Luật sư tư vấn giúp cháu với ạ. Hiện tại nhà cháu đang sống tại khu vực tái định cư của khu sinh thái biển Hải Tiến, xã Hoằng Hải – huyện Hoằng Hóa – tỉnh Thanh Hóa. Trước đây nhà cháu sống ở gần biển, cách bờ biển 200m (khu đất có sổ đỏ). Lúc đó khoảng năm 2000 khi chưa có các nhà đầu tư về đầu tư khu dự án sinh thái biển

Luật Đất đai năm 2013 quy định về việc bồi thường tái định cư khi thu hồi đất?

Luật Đất đai năm 2013 quy định về việc bồi thường tái định cư khi thu hồi đất?
Kính gửi Công ty Luật Minh Khuê! Tôi có một số vấn đề thắc mắc về việc chấp hành theo luật Đất đai 2013, kính mong quý công ty giải đáp giúp đỡ. Theo Điều 18 thông tư số 14/2009/TT-BTNMT ngày 01/10/2009 của Bộ Tài nguyên và Môi trường có quy định rõ về các đối tượng được Nhà nước bố trí Tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất với mục đích Quốc phòng - An ninh.

Có thuộc diện tái định cư không ?

Có thuộc diện tái định cư không ?
Kính thưa Luật sư. Tôi có vấn đề xin Luật sư tư vấn về việc bố trí tái định cư. Năm 2014 đất của gia đình tôi trúng dự án. Ngày 31/12/2014 UBND huyện ban hành quyết định thu hồi hết đất ở của tôi là 100 m2 và quyết định bồi thường, tôi không còn đất ở nhà ở nào khác.

Vấn đề tái định cư khi bị thu hồi đất

Vấn đề tái định cư khi bị thu hồi đất
Kính chào công ty Luật Minh Khuê. Tôi có một câu hỏi cần tư vấn của công ty về đất đai như sau: Gia đình tôi có 1 thổ cư 100m2 đứng tên mẹ tôi, có sổ đỏ đầy đủ nhưng hiện tại chưa làm nhà ở. Còn gia đình tôi đang ở trên thổ cư đứng tên bố tôi. Vừa qua, nhà tôi bị lấy đất thổ cư chưa có nhà ở để làm khu tái định cư cho dự án làm đường. Vậy gia đình tôi có được đền bù bằng đất khác trong khu tái định cư hay không hay trả bằng tiền mặt.

Bồi thường khi thu hồi đất?

Bồi thường khi thu hồi đất?
Xin chào Luật Minh Khuê, tôi có câu hỏi xin Luật Minh Khuê giải đáp giúp tôi. Năm 1993 nhà tôi có mua một mảnh đất vườn của hàng xóm với giá 300 000 đ vì họ chuyển đi nơi khác sinh sống, nhưng không có giấy tờ mua bán, hàng năm gia đình tôi nộp thuế đất đầy đủ mang tên nhà tôi. Nay mảnh đất đó nhà nước lấy để làm doanh trại bộ đội thì xảy ra kiện tụng.