Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "thời gian đóng bảo hiểm xã hội"

thời gian đóng bảo hiểm xã hội | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề thời gian đóng bảo hiểm xã hội.

Có được hưởng chế độ thai sản khi vừa nghỉ dưỡng thai vừa nghỉ không hưởng lương?

Có được hưởng chế độ thai sản khi vừa nghỉ dưỡng thai vừa nghỉ không hưởng lương?
Luật sư cho e hỏi. Em vào cty làm việc từ ngày 18/5/2015 đến nay là được 3 năm. Hiện tại em đang có thai được 4 tháng ngày dự sinh của em là 14/11/2018. Nhưng trong 3 tháng đầu em mang thai, thai em yếu bác sĩ cho em nghỉ dưỡng thai và em có xin nghỉ thêm không lương. Trong những tháng đó em không đóng bảo hiểm liên tục.

Đóng bảo hiểm chưa đủ thời gian có được hưởng lương hưu hay không ?

Đóng bảo hiểm chưa đủ thời gian có được hưởng lương hưu hay không ?
Kính thưa luật sư tôi xin được hỏi luật sư một nội dung sau: tôi nhập ngũ từ ngày 17.10.1981 và về hưu từ ngày 01.12.1995 có đủ 34 năm 02 tháng công tác liên tục. trong khoảng thời gian tham gia công tác đó tôi có tham gia đóng bảo hiểm phụ cấp chức vụ tổng cộng là 20 năm.

Đóng bảo hiểm được 3 tháng thì sức khỏe yếu có được hưởng thai sản không ?

Đóng bảo hiểm được 3 tháng thì sức khỏe yếu có được hưởng thai sản không ?
Luật sư cho tôi hỏi là tôi đóng bảo hiểm được 3 năm và hiện nay tôi có bầu từ 7/2016 đến giờ là 2/2017. Nhưng trong thời gian khi mang thai được 5 tháng do sức khỏe yếu lên tôi mới đóng BH được 3 tháng. Mà dự kiến ngày sinh của tôi là 30/3/2017 . Cho tôi hỏi luật sư la như vậy tôi cơ được hưởng bảo hiểm thai sản không ? Chân thành cảm ơn.

Tư vấn xác định bậc lương của công chức xã ?

Tư vấn xác định bậc lương của công chức xã ?
Kính chào Luật sư Mong Luật sư tư vấn cho tôi một vấn đề như sau: Tôi được tuyển dụng vào làm công chức cấp xã vào 01/8/2014. trước khi làm quyết định tuyển dụng cho tôi, chuyên viên phòng Nội vụ huyện yêu cầu tôi nộp bản sao sổ BHXH (nếu có).

Xin nghỉ theo nghị định 108/2014/NĐ-CP ?

Xin nghỉ theo nghị định 108/2014/NĐ-CP ?
Thưa Luật sư: Năm nay 54 tuổi đang công tác tại UBND xã, có thời gian đóng bảo hiểm bắt buộc là 20 năm 03 tháng và 04 năm 06 tháng quân đội, tổng cộng là 24 năm 09 tháng, nay tôi muốn nghỉ hưởng chế độ theo Điều 9 Nghị định 108/2004/NĐ-CP về tinh giảm biên chế thì số năm bảo hiểm của tôi có được chuyển sang tổ chức không hưởng lương thường xuyên để khi đủ 60 tuổi thì hưởng lương hưu không? Xin cảm ơn!

Mức lương viên chức được tính như thế nào khi chuyển công tác ?

Mức lương viên chức được tính như thế nào khi chuyển công tác ?
Thưa luật sư! Tôi đang là viên chức nhà nước, làm việc trong 1 cơ quan nghiên cứu trung ương - cơ sở phía nam, hệ số lương hiện tại là 2.67 (trên cơ sở 2.34, hiện tại thực nhận 2,7tr/tháng). Xin hỏi, nếu tôi chuyển công tác về một cơ quan nhà nước khác tại tỉnh Gia Lai hoặc Kon Tum thì mức lương của tôi sẽ được tính như thế nào? Nếu có bằng cấp cao (tiến sĩ) thì có được hưởng chế độ nào khác hay không? Nhờ luật sư trả lời giúp, tôi xin chân thành cảm ơn.

Cộng dồn sổ bảo hiểm khi chuyển nơi công tác ?

Cộng dồn sổ bảo hiểm khi chuyển nơi công tác ?
Thưa luật sư tư vấn cho tôi như sau: Tôi công tác trong ngành Đường sắt được 15 năm. Nay vì điều kiện thu nhập và môi trường không phù hợp tôi muốn chuyển sang một công ty khác, mọi quyền lợi chính sách và thời gian công tác có được tiếp tục nối vào đó không ạ? Xin chân thành cảm ơn!

Tư vấn về trách nhiệm của từng cán bộ cơ quan làm việc theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội ?

Tư vấn về trách nhiệm của từng cán bộ cơ quan làm việc theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội ?
Thưa luật sư! Tôi có vấn đề về BHXH cần hỗ trợ: Tôi tham gia BHXH ở thành phố HD đến tháng 1 năm 2015 là 2 năm 6 tháng. Thời gian đóng BHTN chưa hưởng đến tháng 1 năm 2015 là 1 năm 3 tháng. Đóng tiếp BHXH, BHTN ở BHXH tp HN đến tháng 12 năm 2015 là cộng thêm 4 tháng. BHXH tp chốt sổ như sau: Tổng thời gian đóng BHXH đến tháng 12 năm 2015 là 1 năm 7 tháng. Tổng thời gian đóng BHTN chưa hưởng đến 12 năm 2015 là 4 tháng. Như vậy là đúng hay sai? Tôi có lên BHXH tp HN yêu cầu kiểm tra và sửa lại, họ có giấy hẹn 29/02/2015 trả kết quả.

Có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản không?

Có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản không?
Thưa Luật sư, cho em hỏi em đóng bảo hiểm từ tháng 12/2014 và đến hết tháng 7/2015. Khi đó em mang bầu được 4 tháng dự kiến sinh vào tháng 1/2016. Như vậy em có được hưởng chế độ thai sản không? Rất mong nhận được giải đáp của Luật sư. Em xin chân thành cảm ơn!

Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định của luật mới ?

Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định của luật mới ?
Kính chào Luật sư! Luật sư cho em hỏi. Em đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 6/2011 đến 31/ 3/2015 thì nghỉ việc vì do khó có thai phải nghỉ. Đến 15/4 em có thai và dự sinh vào 22/01/2016. Em có đọc luật mới 2016 giành cho phụ nữ đóng đủ 3 tháng trong 12 tháng trước khi nghỉ sinh vẫn được hưởng thai sản phải không? Chỉ cần có giấy xác nhận của bác sỹ là nghỉ dưỡng thai?

Hưởng chế độ thai sản theo quy định của luật mới.

Hưởng chế độ thai sản theo quy định của luật mới.
Kính chào Luật sư! Luật sư cho em hỏi. Em đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 6/2011 đến 31/ 3/2015 thì nghỉ việc vì do khó có thai phải nghỉ. Đến 15/4 em có thai và dự sinh vào 22/01/2016. Em có đọc luật mới 2016 giành cho phụ nữ đóng đủ 3 tháng trong 12 tháng trước khi nghỉ sinh vẫn được hưởng thai sản phải không? Chỉ cần có giấy xác nhận của bác sỹ là nghỉ dưỡng thai?

Đóng bảo hiểm xã hội được 2 năm và đã mang bầu 4 tháng muốn nghỉ việc thì có được hưởng thai sản không ?

Đóng bảo hiểm xã hội được 2 năm và đã mang bầu 4 tháng muốn nghỉ việc thì có được hưởng thai sản không ?
Chào luật sư! Em muốn hỏi luật sư là em đóng bảo hiểm từ tháng 1-2014 đến nay. Hiện em có bầu được 4 tháng, ngày dự kiến sinh là 4-1-2016. Hiện tại em muốn nghỉ việc thì em có được hưởng chế độ thai sản không ạ? Hoặc sau khi nghỉ việc em có thể tự đóng bảo hiểm để đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản không thưa luật sư? Em mong sớm nhận được thư trả lời. Em cảm ơn.

Đóng bảo hiểm hai năm có được hưởng chế độ thai sản không ?

Đóng bảo hiểm hai năm có được hưởng chế độ thai sản không ?
Thưa luật sư, tôi hiện đang có thai được 4 tháng. Do công ty giải thể nên không thể tiếp tục đóng bảo hiểm nữa và công ty đã đóng bảo hiểm cho tôi được đến hết tháng 6. Ngày dự sinh của tôi là ngày 4/12/2015. Tôi đã đóng bảo hiểm xã hội được hai năm rồi. Vậy xin hỏi tôi có đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản không? Tôi xin cảm ơn! Người gửi: P.L

Điều kiện hưởng chế độ thai sản sau khi đã nghỉ việc ?

Điều kiện hưởng chế độ thai sản sau khi đã nghỉ việc ?
Kính chào Luật Minh Khuê, em có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Em nghỉ việc ngày 05/3/2015, tính từ ngày làm đến ngày nghỉ việc em đóng bảo hiểm xã hội được 1 năm 2 tháng, hiện giờ em đang mang thai, đến ngày 29-12-2015 em sinh. Vậy em có được hưởng chế độ thai sản không ạ ? Em nghe có người bảo là nếu em sinh trước tháng 3-2016 thì em được hưởng. Bởi vậy em rất hoang mang, mong luật sư giải đáp thắc mắc này của e. Em xin chân thành cảm ơn. Người gửi: P.T.H

Tư vấn về chế độ thai sản và các thủ tục liên quan ?

Tư vấn về chế độ thai sản và các thủ tục liên quan ?
Thưa Luật sư, em có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Trước đây em có tham gia bảo hiểm tự nguyện nhưng đã chuyển qua làm việc tại Công ty và có đóng BHXH bắt buộc theo Công ty từ tháng 01/2015 đến tháng 10/2015 thì em dự kiến sinh cháu nên em dự định làm việc hết tháng 9/2015 thì xin nghỉ việc để dưỡng thai.