Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "tham gia đấu thầu"

tham gia đấu thầu | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề tham gia đấu thầu.

Các công ty con có được tham dự gói thầu của nhau?

Các công ty con có được tham dự gói thầu của nhau?
Thưa luật sư, xin hỏi: Công ty tôi là công ty con của 1 tổng công ty Nhà nước (số vốn góp 60%), ngành nghề sản xuất kinh doanh chính cũng là ngành nghề sản xuất kinh doanh chính của tổng công ty. Hiện sản phẩm, dịch vụ thuộc gói thầu là ngành nghề sản xuất kinh doanh chính của tổng công ty và là đầu ra của công ty tôi, đồng thời là đầu vào của các công ty con khác trong tổng công ty.

Hủy thầu trong trường hợp không có nhà thầu nào mua hồ sơ mời thầu?

Hủy thầu trong trường hợp không có nhà thầu nào mua hồ sơ mời thầu?
Thưa luật sư.  công ty chúng tôi có đăng báo gói thầu mua đậu xanh và không có nhà thầu nào mua hồ sơ mới thầu đến thời điểm đóng thầu. Sau đó chủ đầu tư đồng ý ra hạn thời gian đóng thầu nhưng đến hết thời gian gia hạn cũng không có nhà thầu nào mua. Xin hỏi luật sư chúng tôi có được phép hủy gói thầu và tự mua sắm để đảm bảo thời gian giao hàng không ? Cảm ơn luật sư!

Hai đơn vị dự thầu cùng trúng thầu thì quyết toán như thế nào ?

Hai đơn vị dự thầu cùng trúng thầu thì quyết toán như thế nào ?
Thưa luật sư, Em kính mong luật sư giúp em giả đáp một số thắc mắc sau: cơ quan em được ubnd huyện giao làm chủ đầu tư thực hiện mua giống lúa hỗ trợ cho nhân dân. Để thực hiện được nội dung trên cơ quan em đã thực hiện đầy đủ các bước như: xây dựng, trình thẩm định, phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu (giá gói thầu 1,2 tỷ đồng; hình thức lựa chọn nhà thầu:

Xử lý tình huống trong đấu thầu

Xử lý tình huống trong đấu thầu
Đơn vị chúng tôi là một đơn vị sự nghiệp tự trang trải được UBND huyện thành lập, tham gia dự thầu một gói thầu tư vấn thuộc dự án của UBND huyện làm chủ đầu tư (QLĐH dự án thông qua BQL các dự án huyện).

Các nhà thầu cùng tham gia đấu thầu một gói thầu ?

Các nhà thầu cùng tham gia đấu thầu một gói thầu ?
Kính gửi Công ty Luật Minh Khuê. Quý đơn vị cho tôi hỏi nội dung liên quan đến bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu. Theo Điểm d Khoản 4, Điều 2 Nghị định 63/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật đấu thầu về lựa chọn nhà thầu có nêu như sau: d) Nhà thầu tham dự thầu với nhà thầu tư vấn cho gói thầu đó không có cổ phần hoặc vốn góp của nhau; không cùng có cổ phần hoặc vốn góp trên 20% của một tổ chức, cá nhân khác với từng bên.

Khi đấu thầu có phải làm thủ tục bảo đảm dự thầu ?

Khi đấu thầu có phải làm thủ tục bảo đảm dự thầu ?
Xin chào Luật Minh Khuê, em có câu hỏi sau xin được giải đáp: Bảo đảm dự thầu trong đấu thầu. Đơn vị em đang tham gia đấu thầu gói thầu tư vấn: Khảo sát, lập quy hoạch chung đô thị Cống Trúc, huyện Quảng Xương, tỉnh Thanh Hóa. Với nguồn vốn từ vốn sự nghiệp kinh tế dành cho các dự án, hình thức đấu thầu rộng rãi trong cả nước.