Liên hệ với Luật Minh Khuê

Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "thời gian đóng bảo hiểm xã hội"

thời gian đóng bảo hiểm xã hội | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề thời gian đóng bảo hiểm xã hội.

Quy định về nghỉ thai sản và nghỉ phép hàng năm

 Quy định về nghỉ thai sản và nghỉ phép hàng năm
Điều kiện hưởng chế độ thai sản và số lượng ngày nghỉ phép năm luôn là một trong hai vấn đề được người lao động đặc biệt quan tâm và đặt nhiều câu hỏi. Luật sư của Công ty luật Minh Khuê tư vấn và giải đáp một số câu hỏi thường gặp về vấn đề trên:

Hưởng cộng dồn trợ cấp thất nghiệp?

Hưởng cộng dồn trợ cấp thất nghiệp?
Thưa luật sư: Tôi làm việc ở Công ty X rồi chấm dứt hợp đồng lao động ở công ty này khi được 6 tháng, hai tháng sau tôi nhận việc ở công ty mới Y. Sau 7 tháng làm việc tôi đơn phương chấm dứt hợp đồng. Hỏi/: Tôi chưa nhận bất kỳ trợ cấp thất nghiệp nào. Gio tôi nhận được không và thủ tục ra sao?

Đóng bảo hiểm chưa đủ thời gian có được hưởng lương hưu hay không ?

Đóng bảo hiểm chưa đủ thời gian có được hưởng lương hưu hay không ?
Kính thưa luật sư tôi xin được hỏi luật sư một nội dung sau: tôi nhập ngũ từ ngày 17.10.1981 và về hưu từ ngày 01.12.1995 có đủ 34 năm 02 tháng công tác liên tục. trong khoảng thời gian tham gia công tác đó tôi có tham gia đóng bảo hiểm phụ cấp chức vụ tổng cộng là 20 năm.

Tư vấn xác định bậc lương của công chức xã ?

Tư vấn xác định bậc lương của công chức xã ?
Kính chào Luật sư Mong Luật sư tư vấn cho tôi một vấn đề như sau: Tôi được tuyển dụng vào làm công chức cấp xã vào 01/8/2014. trước khi làm quyết định tuyển dụng cho tôi, chuyên viên phòng Nội vụ huyện yêu cầu tôi nộp bản sao sổ BHXH (nếu có).

Xin nghỉ theo nghị định 108/2014/NĐ-CP ?

Xin nghỉ theo nghị định 108/2014/NĐ-CP ?
Thưa Luật sư: Năm nay 54 tuổi đang công tác tại UBND xã, có thời gian đóng bảo hiểm bắt buộc là 20 năm 03 tháng và 04 năm 06 tháng quân đội, tổng cộng là 24 năm 09 tháng, nay tôi muốn nghỉ hưởng chế độ theo Điều 9 Nghị định 108/2004/NĐ-CP về tinh giảm biên chế thì số năm bảo hiểm của tôi có được chuyển sang tổ chức không hưởng lương thường xuyên để khi đủ 60 tuổi thì hưởng lương hưu không? Xin cảm ơn!

Mức lương viên chức được tính như thế nào khi chuyển công tác ?

Mức lương viên chức được tính như thế nào khi chuyển công tác ?
Thưa luật sư! Tôi đang là viên chức nhà nước, làm việc trong 1 cơ quan nghiên cứu trung ương - cơ sở phía nam, hệ số lương hiện tại là 2.67 (trên cơ sở 2.34, hiện tại thực nhận 2,7tr/tháng). Xin hỏi, nếu tôi chuyển công tác về một cơ quan nhà nước khác tại tỉnh Gia Lai hoặc Kon Tum thì mức lương của tôi sẽ được tính như thế nào? Nếu có bằng cấp cao (tiến sĩ) thì có được hưởng chế độ nào khác hay không? Nhờ luật sư trả lời giúp, tôi xin chân thành cảm ơn.

Cộng dồn sổ bảo hiểm khi chuyển nơi công tác ?

Cộng dồn sổ bảo hiểm khi chuyển nơi công tác ?
Thưa luật sư tư vấn cho tôi như sau: Tôi công tác trong ngành Đường sắt được 15 năm. Nay vì điều kiện thu nhập và môi trường không phù hợp tôi muốn chuyển sang một công ty khác, mọi quyền lợi chính sách và thời gian công tác có được tiếp tục nối vào đó không ạ? Xin chân thành cảm ơn!

Tư vấn về trách nhiệm của từng cán bộ cơ quan làm việc theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội ?

Tư vấn về trách nhiệm của từng cán bộ cơ quan làm việc theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội ?
Thưa luật sư! Tôi có vấn đề về BHXH cần hỗ trợ: Tôi tham gia BHXH ở thành phố HD đến tháng 1 năm 2015 là 2 năm 6 tháng. Thời gian đóng BHTN chưa hưởng đến tháng 1 năm 2015 là 1 năm 3 tháng. Đóng tiếp BHXH, BHTN ở BHXH tp HN đến tháng 12 năm 2015 là cộng thêm 4 tháng. BHXH tp chốt sổ như sau: Tổng thời gian đóng BHXH đến tháng 12 năm 2015 là 1 năm 7 tháng. Tổng thời gian đóng BHTN chưa hưởng đến 12 năm 2015 là 4 tháng. Như vậy là đúng hay sai? Tôi có lên BHXH tp HN yêu cầu kiểm tra và sửa lại, họ có giấy hẹn 29/02/2015 trả kết quả.