Luat Minh Khue

thu nhập doanh nghiệp

thu nhập doanh nghiệp - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về thu nhập doanh nghiệp

Tiền thuê khoán nhân công có được tính vào chi phí không?

Tiền thuê khoán nhân công có được tính vào chi phí không?
Các doanh nghiệp có hoạt động thi công, xây dựng, lắp đặt đều có nhu cầu sử dụng lao động rất lớn, và chủ yếu là ký hợp đồng thuê khoán nhân công không có đăng ký kinh doanh, vậy khoản tiền thuê khoán nhân công này có được tính vào chi phí hay không, cá nhân thuê khoán này có mua được hóa đơn không là một vấn đề mà hầu hết các doanh nghiệp quan tâm. Luật Minh Khuê đã tổng hợp quy định của pháp luật về vấn đề này mời quý khách hàng đón đọc.

Thời điểm xác định doanh thu tính thuế thu nhập doanh nghiệp ?

Thời điểm xác định doanh thu tính thuế thu nhập doanh nghiệp ?
Xác định doanh thu là một yếu tố quan trọng khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp, việc xác định doanh thu sẽ có những khó khăn khi dịch vụ được thực hiện từ năm trước nhưng sang năm sau mới hoàn thành, trong những trường hợp như vậy thì phải xác định doanh thu thế nào, mời bạn đọc đón xem bài viết.

Phân biệt các loại thuế của hộ kinh doanh và doanh nghiệp ?

Phân biệt các loại thuế của hộ kinh doanh và doanh nghiệp ?
Hiện nay, nhiều nhà đầu tư đang lưỡng lự giữa việc lựa chọn hình thức kinh doanh giữa doanh nghiệp và hộ kinh doanh cá thể. Các vấn đề liên quan đến thuế của hai loại hình kinh doanh này có sự khác nhau. Công ty Luật Minh Khuê xin hệ thống lại các loại thuế cơ bản phải nộp của doanh nghiệp và hộ kinh doanh cá thể. Mời quý khách hàng tham khảo

Doanh nghiệp chi ủng hộ đồng bào lũ lụt thì làm sao để hợp thức hóa chi phí này ?

Doanh nghiệp chi ủng hộ đồng bào lũ lụt thì làm sao để hợp thức hóa chi phí này ?
Công ty tôi vừa rồi có ủng hộ đồng bào lũ lụt miền trung số tiền là 3 tỷ đồng. Số tiền này Công ty đã tiến hành chuyển khoản trực tiếp cho trưởng ban tổ chức vận động ủng hộ đồng bào miền trung theo tên viết tắt là A. Tôi đang băn khoăn không viết với số tiền lớn như thế này công ty tôi có thể đưa vào chi phí hợp lý được hay không và nếu được thì hồ sơ đưa vào bao gồm những gì ? Tôi xin chân thành cảm ơn !

Dự án đầu tư được ưu đãi thuế như thế nào ?

Dự án đầu tư được ưu đãi thuế như thế nào ?
Công ty tôi có trụ sở tại tỉnh Hà Nam. Năm 2016 vừa rồi công ty mình có đầu tư dự án mới thủy điện tại Hòa Bình và đây là địa bàn có điều kiện kinh tế -xã hội khó khăn. Công ty tôi đang băn khoăn không biết đối với dự án này công ty tôi có được hưởng ưu đãi gì về thuế thu nhập doanh nghiệp hay không ? Rất mong Công ty Luật Minh Khuê xem xét và giải đáp giúp bên mình. Tôi cảm ơn !

Mẫu giấy xác nhận doanh nghiệp cư trú là gì ?

Mẫu giấy xác nhận doanh nghiệp cư trú là gì ?
Thưa luật sư, xin hỏi: Công ty tôi đối tác của bên tôi đang yêu cầu công ty tôi xin giấy xác nhận cư trú của doanh nghiệp trên lãnh thổ Việt Nam để hưởng Hiệp định tránh đánh thuế hai lần giữa Việt Nam và Hàn Quốc mà tôi không biết tờ đơn đề nghị xác nhận này theo mẫu nào và phải nộp tại cơ quan nào. Rất mong Luật Minh Khuê bên mình hỗ trợ về thông tin này ? Cảm ơn!

Khi nào được khấu trừ thuế thu nhập doanh nghiệp ?

Khi nào được khấu trừ thuế thu nhập doanh nghiệp ?
Thưa luật sư, xin hỏi: Ngành nghề Công ty em là dịch vụ tư vấn du học, công ty em có mướn đội ngũ sinh viên để dạy thêm và bồi dưỡng kiến thức ( khi cần thiết ) cho học viên, số tiền em thanh toán cho các bạn 1 tháng khoảng chừng 4tr. Theo luật thuế thu nhập doanh nghiệp. Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này)

Khi nào được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp ?

Khi nào được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp ?
Kính gửi Luật sư! Tôi xin phép được tham vấn ý kiến của Luật sư về vấn đề ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp như sau: Công ty tôi là doanh nghiệp cơ khí thiết bị môi trường chuyên hoạt động trong lĩnh vực sản xuất, chế tạo và nhập khẩu máy móc, thiết bị, phương tiện phục vụ trong lĩnh vực vệ sinh môi trường.

Có phải lập bảng kê theo mẫu 01 thu nhập doanh nghiệp không?

Có phải lập bảng kê theo mẫu 01 thu nhập doanh nghiệp không?
Xin chào luật sư, tôi có câu hỏi mong nhận được sự tư vấn của luật sư. Công ty mình trực tiếp thu mua gỗ từ nông dân về sản xuất. Trong quá trình thanh toán. Mình chỉ có phiếu cân hàng và phiếu chi để thanh toán. Mình đọc một số bài viết thấy bảo phải lập bảng kê theo mẫu 01/ thu nhập doanh nghiệp thì có nhất thiết không? Chứng từ của mình chỉ có như vậy. Có được tính là chi phí hợp lý không?

Hạch toán và kê khai thuế TNDN

 Hạch toán và kê khai thuế TNDN
Thưa luật sư, Tôi có câu hỏi muốn được tư vấn như sau: Khi in lịch tặng khách hàng thì hạch toán chi phí và khai thuế thế nào ạ? Khi tặng cho khách hàng mình có phải xuất hóa đơn phần lịch tặng đó không và hạch toán thế nào? Trường hợp in lịch vừa tặng khách hàng vừa phát cho CBCNV công ty thì sao ạ. Người gửi: M.K.

Doanh nghiệp có được ưu đãi thuế TNDN từ hoạt động thiết kế website ?

Doanh nghiệp có được ưu đãi thuế TNDN từ hoạt động thiết kế website ?
Thưa luật sư! Bên em thành lập công ty năm 2012, nhưng mới đăng ký ngành về thiết kế website. Như em được biết ngành Thiết kế website (thuộc phần mềm) trong 4 năm đầu sẽ được miễn thuế GTGT và 15 năm đầu chỉ chịu 10% thuế TNDN. Nhưng nhiều nơi vẫn bảo không phải vậy. Em muốn nhờ công ty tư vấn về thông tin trên! Xin cảm ơn!

Nộp thuế khi xây dựng nhà ở khi thuê thầu thi công ?

Nộp thuế khi xây dựng nhà ở khi thuê thầu thi công ?
Thưa luật sư​! Tôi thuê xây nhà ở, "Hợp đồng thi công xây thô" ghi "bên chủ nhà giao bên thi công ( là Công ty Thiết kế, Thi công xây dựng) cung cấp vật tư và xây phần thô, giá trị hợp đồng là 1 tỉ. Nhưng bên thi công ghi trong Hợp đồng "Chủ nhà có trách nhiệm làm thủ tục hoàn công và giải quyết các vấn đề về thuế".

Thủ tục hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp ?

Thủ tục hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp ?
Thưa luật sư! Hồ sơ thủ tục xin miễn thuế TNDN 4 năm đầu mới thành lập cần phải có những văn bản giấy tờ gì để được cơ quan thuế chấp nhận xét miễn thuế với loại hình hoạt động mà công ty được miễn thuế. Rất mong được giải đáp. Xin trân trọng cảm ơn!