Luật sư tư vấn về chủ đề "Thuế chuyển nhượng nhà đất"

Thuế chuyển nhượng nhà đất | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề Thuế chuyển nhượng nhà đất.

Bán nhà đất được nhận thừa kế có phải đóng thuế TNCN không?

Bán nhà đất được nhận thừa kế có phải đóng thuế TNCN không?
Thưa luật sư chồng tôi anh có nhận quyền thừa kế nhà đất từ cha mẹ ruột để lại, ngoài ra vợ chồng tôi đã có nhà và đất riêng. Vậy khi bán nhà đất được nhận từ quyền thừa kế do cha mẹ ruột để lại, chồng tôi có phải đóng thuế thu nhập không? mức thuế là bao nhiêu?. Tôi xin chân thành cảm ơn !

Đóng thuế khi bán một căn nhà duy nhất ?

Đóng thuế khi bán một căn nhà duy nhất ?
Thưa luật sư, tôi có một vấn đề muốn được tư vấn như sau: Tôi cho con trai tôi căn nhà, nay con tôi bán căn nhà đó, cháu chỉ có 1 căn nhà tôi cho không còn căn nào khác, vậy Luật sư cho tôi hỏi nay cháu bán, cháu có phải đóng thuế thu nhập hay không ? Nếu không cháu sẽ làm những thủ tục gì để nộp cho phòng thuế để họ không thu. Tôi xin cảm ơn!

Chứng minh có một nhà ở duy nhất để được miễn thuế TNCN ?

Chứng minh có một nhà ở duy nhất để được miễn thuế TNCN ?
Thưa luật sư. Em được biết theo quy định hiện nay như sau: Căn cứ theo khoản 2, Điều 4 luật Thuế Thu nhập cá nhân năm 2007 và các văn bản hướng dẫn thi hành thì thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất của cá nhân được miễn thuế khi chỉ có 1 căn nhà ở và đất ở duy nhất.

Án lệ số 13/2017/AL về hiệu lực thanh toán của thư tín dụng (L/C) trong trường hợp hợp đồng mua bán hàng hóa quốc tế là cơ sở của L/C bị hủy bỏ

Quyết định giám đốc thẩm số 17/2016/KDTM-GĐT ngày 10-11-2016 của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao về vụ án kinh doanh, thương mại “Tranh chấp hợp đồng mua bán hàng hóa” tại Thành phố Hồ Chí ...