Luat Minh Khue

TNCN

TNCN - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về TNCN

Hộ kinh doanh có thể được miễn thuế nếu có doanh thu thấp

Hộ kinh doanh có thể được miễn thuế nếu có doanh thu thấp
Chào luật sư, em có câu hỏi muốn nhờ luật sư hỗ trợ . Năm 2014 gia đình em có thues một ki ốt ở chợ để mở hàng bán giày , trong 2 năm nay tình hình kinh doanh khả quan nên gia đình em vẫn đóng đầy đủ thuế phí theo yêu cầu của cơ quan thuế . Tuy nhiên gần đây do có nhiều hộ cũng kinh doanh mặt hàng này nên doanh thu của gia đình em không còn được như trước, vậy em có thể xin miễn thuế được không? Cảm ơn luật sư!

Chuyển đổi từ người phụ thuộc sang người chịu thuế thu nhập cá nhân (TNCN) như thế nào ?

Chuyển đổi từ người phụ thuộc sang người chịu thuế thu nhập cá nhân (TNCN) như thế nào ?
Thưa luật sư, xin hỏi: Cơ quan tôi có một nhân viên đang còn là người phụ thuộc nên không xin được mã số thuế tncn. Hiện giờ muốn chuyển đổi người này từ người thuộc diện phụ thuộc sang người nộp thuế tncn thì tôi cần làm những thủ tục gì để chuyển đổi để lấy được mã số thuế cho họ để cơ quan tôi quyết toán thuế TNCN.

Tiền trợ cấp thôi việc có phải chịu thuế thu nhập cá nhân hay không ?

Tiền trợ cấp thôi việc có phải chịu thuế thu nhập cá nhân hay không ?
Chào Luật sư ! Công ty tôi đang giải quyết chế độ trợ cấp thôi việc cho người lao động. Người này vào làm việc từ tháng 8/2008 đến tháng 5/2017. Công ty tôi đang tiến hành giải quyết chế độ trợ cấp thôi việc theo đúng quy định của Điều 48 Bộ Luật lao động năm 2012. Tôi rất băn khoăn không biết khoản này có phải tính đóng thuế thu nhập cá nhân hay không ? Mong Công ty Luật Minh Khuê giải đáp giúp tôi !

Tiền thuê nhà cho người lao động có phải tính đóng thuế thu nhập cá nhân hay không ?

Tiền thuê nhà cho người lao động có phải tính đóng thuế thu nhập cá nhân hay không ?
Chào Luật sư ! Công ty tôi hiện nay đang hỗ trợ tiền thuê nhà cho một trưởng phòng với mức chi trả thay là 10 triệu đồng/tháng. Tổng tiền lương chịu thuế thu nhập cá nhân chưa bao gồm tiền thuê nhà là 20 triệu đồng. Tôi đang băn khoăn không biết tiền hỗ trợ thuê nhà này cho người lao động có phải tính thuế thu nhập cá nhân hay không ?

Nghĩa vụ thuế của công ty theo hợp đồng thuê nhà

Nghĩa vụ thuế của công ty theo hợp đồng thuê nhà
Thưa luật sư! Công ty Tôi đóng tiền thuê nhà xưởng mỗi tháng 16.800.000đ . Trên hợp đồng thuê nhà đã nêu rõ giá trên bao gồm thuế GTGT, Thuế TNCN, thuế môn bài, Công ty được ủy quyền đóng thay cho chủ nhà tất cả các khoản trên.

Thời điểm cần phải kê khai thuế thu nhập cá nhân ?

Thời điểm cần phải kê khai thuế thu nhập cá nhân ?
Kính nhờ công ty Luật Minh Khuê Tư Vấn Bên mình có văn phòng đại diện 100% nước ngoài 13/6 có GPDKKD , 27/6 có tờ đăng ký thuế VPDD, trưởng văn phòng ký HDLD ngày 25/05 , trong hd thì không ghi ngày bắt đầu làm việc, vậy nên phát sinh - Văn phòng đại diện bắt đầu trả lương tháng 7 có được không? - Hay bắt buộc văn phòng phải trả lương cho trưởng phòng từ 13/06 và phải nộp thuế TNCN quý 2 ? Xin cám ơn đã tư vấn

Hướng dẫn phương thức và cách thức khấu trừ thuế thu nhập cá nhân ?

Hướng dẫn phương thức và cách thức khấu trừ thuế thu nhập cá nhân ?
Thưa Luật sư, tôi có vấn đề thắc mắc mong được luật sư giải đáp. Hiện tại Trung tâm có các dự án được thành lập theo quyết định của Bộ Nông nghiệp và PTNT, trực thuộc Trung tâm, có mã số thuế riêng nhưng sử dụng con dấu của Trung tâm. Cán bộ tham gia làm việc tại các dự án do giám đốc Trung tâm ký quyết định cử cán bộ làm kiêm nhiệm, được hưởng phụ cấp kiêm nhiệm tại dự án (thời gian tham gia trên 1 năm).

Cấp sai tên trong mã số thuế thì phải làm gì?

Cấp sai tên trong mã số thuế thì phải làm gì?
Kính gửi luật sư công ty Luật Minh Khuê. Công ty em đang làm thủ tục cấp mã số thuế TNCN nhưng có trường hợp trùng số CMND như sau : Tên nhân viên: TKH nhưng khi đăng ký cơ quan thuế trả kết quả về thì lại mang tên HVB nên không cấp được mã số thuế.

Cửa hàng kinh doanh có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không ?

Cửa hàng kinh doanh có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không ?
Kính gửi Luật sư công ty Luật Minh Khuê. Tôi có thuê một địa điểm để mở cửa hàng phôtôcoppy nhỏ từ năm 2008, mỗi năm tôi phải nộp thuế một bài 300.000đ, mỗi tháng phải nộp thêm 100.000đ thuế khoán. Nhưng năm nay bên thu thuế lại bắt tôi nộp thêm thuế thu nhập cá nhân 50.000đ/tháng. Như vậy có đúng không? Trân trọng cảm ơn.

Địa điểm cá nhân nộp hồ sơ quyết toán thuế thu nhập cá nhân (TNCN) ?

Địa điểm cá nhân nộp hồ sơ quyết toán thuế thu nhập cá nhân (TNCN) ?
Kính gửi Luật sư công ty Luật Minh Khuê. Tôi làm việc tại một công ty và có khoản tiền lương không đến mức phải nộp thuế TNCN. Tuy nhiên hàng tháng tôi vẫn phải khấu trừ 10% thuế thu nhập vì chưa có Hợp đồng lao động. Hiện tại, tra trên mạng thì Chi cục thuế quản lý của tôi là chi cục thuế quận Đống Đa - Hà Nội.

Tìm hồ sơ đăng kí thuế như thế nào?

Tìm hồ sơ đăng kí thuế như thế nào?
Kính thưa công ty luật Minh Khuê. Tôi bắt đầu làm việc ở công ty cũ từ tháng 08/2012 và đã ký HĐLĐ vô thời hạn. Đến tháng 10/2015 thì công ty đơn phương chấm dứt HĐLĐ do hết việc làm. Đến tháng 01-2016 thì Công ty có xuất cho tôi "Chứng từ khấu trừ thuế TNCN và yêu cầu tôi về chi cục thuế nào thuộc HCM quyết toán đều được hết , Tôi đã đăng ký kê khai cho 4 người phụ thuộc và đã cung cấp đầy đủ các giấy tờ cần thiết cho công ty. Trong suốt thời gian làm việc trên, công ty tính lương và giảm trừ gia cảnh cho tôi đầy đủ. Mới đây tôi đến chi cục thuế nơi công ty cư ngụ thì được nhân viên thuế tư vấn như sau:

Khấu trừ thuế thu nhập cá nhân của đối tượng có hợp đồng lao động với công ty ?

Khấu trừ thuế thu nhập cá nhân của đối tượng có hợp đồng lao động với công ty ?
Kính chào Luật sư! Tôi có một thắc mắc về thuế TNCN như sau mong Luật sư giải đáp giúp: Cơ quan tôi là đơn vị hành chính sự nghiệp, hàng quý đều khai báo thuế GTGT, TNDN, TNCN như doanh nghiệp. Cơ quan tôi có ký hợp đồng làm việc 1 năm vơi nhân viên, và thực tế thời gian làm việc của họ cũng gần 1 năm rồi.

Thuế thu nhập cá nhân đối với người đang nuôi con nhỏ ?

 Thuế thu nhập cá nhân đối với người đang nuôi con nhỏ ?
Chào luật sư, cho em hỏi về vấn đề thuế thu nhập cá nhân. Lương em 12 triệu 1 tháng hiện đang nuôi con nhỏ được 15 tháng. Mức đóng thuế thu nhập cá nhân của em là bao nhiêu. Trong bảng lương công ty có khấu trừ phần thuế thu nhập cá nhân, và người phụ thuộc không? nếu có vậy là đúng hay sai. Em cảm ơn luật sư!..

Không phát sinh nộp thuế thu nhập cá nhân có phải quyết toán thuế thu nhập cá nhân không ?

Không phát sinh nộp thuế thu nhập cá nhân có phải quyết toán thuế thu nhập cá nhân không ?
Kính chào luật sư, tôi có một vấn đề thắc mắc như sau: Công ty tôi có thuê nhân viên làm việc tại văn phòng đại diện của công ty vậy đối với trường hợp này thì phía công ty tôi có phải khai thuế thu nhập cá nhân cho người lao động hay không, như tôi biết nếu không phát sinh nộp thuế sẽ không phải kê khai và quyết toán thuế thu nhập cá nhân. Xin cảm ơn!

Tính thuế thu nhập cá nhân của lao động có cả hoạt động kinh doanh ?

Tính thuế thu nhập cá nhân của lao động có cả hoạt động kinh doanh ?
Kính chào luật sư, Tôi có vấn đề thắc mắc cần được tư vấn như sau: Tôi có hợp đồng lao động tại công ty và có thu nhập từ tiền lương là 5.000.000 đồng, Ngoài ra tôi cũng có cho thuê 1 xe ô tô giá cho thuê là 6 triệu đồng vậy trường hợp của tôi thuộc đối tượng có thu nhập từ hai nơi, Vậy số thuế thu nhập cá nhân của tôi được tính như thế nào ?