Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "trường học"

trường học | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề trường học.

Tư vấn thủ tục thành lập câu lạc bộ nghệ thuật ?

Tư vấn thủ tục thành lập câu lạc bộ nghệ thuật ?
Kính chào Luật Minh Khuê! Tôi có một vấn đề mong được sự tư vấn của các Luật sư. Tôi muốn thành lập câu lạc bộ nghệ thuật ( dạy đàn, nhảy, MC...) và đưa clb vào các trường học. Vậy về thủ tục pháp luật, tôi cần làm gì ? Và nếu tôi muốn làm dịch vụ thành lập clb bên mình thì phía công ty sẽ làm thay bên tôi những

Xác định danh mục cho tài sản cho tài sản cố định ?

Xác định danh mục cho tài sản cho tài sản cố định ?
Kính chào công ty Luật Minh Khuê, em có câu hỏi mong Luật sư tư vấn giúp em: Đơn vị em là đơn vị trường học, vừa qua em có mua bàn bóng bàn để phục vụ cho công tác dạy và học của bộ môn thể dục, nguyên giá 6.400.000 đồng. Khi em chuyển hồ sơ thanh toán thì em đưa vào tiểu mục 7001 phục vụ cho công tác chuyên môn.

Thành lập trường mầm non tư thủ tục thực hiện như thế nào ?

Thành lập trường mầm non tư thủ tục thực hiện như thế nào ?
Giáo dục luôn là quốc sách hàng đầu, trong những năm qua việc giáo dục ở cấp thấp nhất (mầm non) đã được thực sự trú trọng phát triển. Các cơ sở, trường mầm non tư thục mọc ra ngày càng nhiều. Vậy pháp luật quy định như thế nào về việc thành lập trường mầm non ? Luật Minh Khuê giải đáp một số câu hỏi về vấn đề này:

Đến cơ quan làm việc mới có được miễn tập sự không ?

Đến cơ quan làm việc mới có được miễn tập sự không ?
Chào luật sư, tôi có một vài điều thắc mắc cần xin ý kiến của luật sư như sau: Tôi tốt nghiệp trung cấp điều dưỡng và đã vào biên chế của một bệnh viện tại Hải Dương. Tôi có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ tháng 8/2008 đến tháng 1/2013, và hệ số lương của tôi là bậc 3/12. Tôi xin nghỉ việc vì lý do gia đình chuyển nơi ở và ngừng đóng bảo hiểm từ tháng 1/2013.

Chế độ phụ cấp thu hút của nhân viên trường học?

Chế độ phụ cấp thu hút của nhân viên trường học?
Kính chào Luật sư. Chúng tôi là nhân viên trường THPT nằm ở xã Bình Thạnh huyện Thạnh Phú tỉnh Bến Tre gồm (Kế toán, văn thư, y tế, thư viện, thiết bị và bảo vệ, tạp vụ). Theo Khoản 1 Điều 2 Nghị định 116/2010NĐ-CP ngày 24-12-2010 chúng tôi có thuộc đối tượng được hưởng chính sách thu hút theo Khoản 1 Điều 4 về phụ cấp thu hút của nghị định này không?

Giải thích một số quy định về khoảng cách trong đường bộ ?

Giải thích một số quy định về khoảng cách trong đường bộ ?
Chào luật sư Công ty luật Minh Khuê. Tôi kinh doanh net được 2 năm, theo tôi được biết quán net phải cách cổng trường 200m và cách đó khoảng cách là theo đường bộ. Có thể giải thích rõ hơn quy định về đường bộ là như thế nào không (đường nhà tôi ở là đường 1 chiều). Xin cám ơn!

Tư vấn mức thuế môn bài với trường học hợp đồng căng tin ?

Tư vấn mức thuế môn bài với trường học hợp đồng căng tin ?
Thưa Luật sư, cho tôi hỏi : 1/ Quy định nộp thuế môn bài 1 triệu đồng/ năm, đối với hợp đồng thuê giữ xe học sinh, mặt bằng dạy võ thuật, bán căng tin trong trường học dựa trên quy định, hướng dẫn cách tính thuế như thế nào? 2/ Đối với trường học hợp đồng căng tin là 200 ngàn đồng / tháng thì mức nộp thuế môn bài là bao nhiêu?