Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "trốn tránh nghĩa vụ quân sự"

trốn tránh nghĩa vụ quân sự | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề trốn tránh nghĩa vụ quân sự.

Mẫu đơn xin tạm hoãn/miễn nghĩa vụ quân sự năm 2018.

Mẫu đơn xin tạm hoãn/miễn nghĩa vụ quân sự năm 2018.
Luật Minh Khuê tư vấn và hướng dẫn cách viết, soạn thảo mẫu đơn xin tạm hoãn/miễn nghĩa vụ quân sự và mẫu đơn xin tình nguyện nhập ngũ theo quy định của luật nghĩa vụ quân sự và giải đáp một số câu hỏi về điều kiện hoãn, miễn nhập ngũ:

Đang học đại học có phải tham gia khám nghĩa vụ quân sự không ?

Đang học đại học có phải tham gia khám nghĩa vụ quân sự không ?
Đối tượng khám tuyển nghĩa vụ quân sự khá đa dạng và dựa chủ yếu vào độ tuổi nhập ngũ theo quy định của luật nghĩa vụ quân sự là từ 18 đến 27 tuổi. Luật Minh Khuê giải đáp một số vướng mắc về đối tượng bắt buộc tham gia khám tuyển nghĩa vụ quân sự:

Hỏi về trường hợp tạm hoãn hoặc miễn nghĩa vụ quân sự ?

Hỏi về trường hợp tạm hoãn hoặc miễn nghĩa vụ quân sự ?
Thưa luật sư! Em sinh năm 93. Do em học đại học nên tuổi hết nghĩa vụ quân sự là 27. Ngày 12/10/2016 em có nhận được giấy gọi đi khám nghĩa vụ quân sự. Em chưa rõ một vài vấn đề liên quan đến Luật nghĩa vụ quân sự xin luật sự giải đáp giúp em ạ. 1. Giấy gọi khám nghĩa vụ của em ngày 12/10/2016 tức là sau 01/01/2016 nên áp dung luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 đúng không ạ? 2. Theo Điều 33 luật nghĩa vụ quân sự 2015 thì "Hằng năm, gọi công dân nhập ngũ và thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân một lần vào tháng hai hoặc tháng ba; trường hợp cần thiết vì lý do quốc phòng, an ninh thì được gọi công dân nhập ngũ và thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân lần thứ hai.......".

Khi trốn tránh nghĩa vụ quân sự ?

Khi trốn tránh nghĩa vụ quân sự ?
Em chào Luật sư! . Hiện tại em đang vướng mắc 1 vấn đề như sau : Tháng 7 /2015 em thi vào nghành Công An thông qua xét tuyển kỳ thi Trung học phổ thông quốc gia , cùng lúc này em có nhận được giấy gọi khám sức khoẻ nghĩa vụ quân sự của Ủy ban xã nhưng do bị ốm nên em không đến được.

Đi làm việc ở nước ngoài có phải là trốn nghĩa vụ quân sự?

Đi làm việc ở nước ngoài có phải là trốn nghĩa vụ quân sự?
Thưa luật sư, hiện nay em 22 tuổi, em chưa nhận được giấy báo khám nghĩa vụ nhưng em nhận được lời mời làm việc cho công ty du lịch ở Singapore, em xin hỏi là nếu như bây giờ em nhận lời mời và đi làm luôn thì có bị gọi là trốn nghĩa vụ không ạ. Em cám ơn.