Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "Trừ"

Trừ | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề Trừ.

Quy định về trừ lương ?

Quy định về <strong>trừ</strong> lương ?
Em vào công ty da giày H tháng 4/2016 và làm đến ngày 10 tháng 12/2016. Em vì lỡ lấy một ít vật dụng về nhà sử dụng và bị quản đốc bắt gặp nên lập biên bản kí quyết định sa thải. Hiện em đã nghỉ việc hơn 1 tháng nhưng công ty không trả lương 10 ngày công kia cho em

Tư vấn về giảm trừ gia cảnh

Tư vấn về giảm <strong>trừ</strong> gia cảnh
Tôi là T.. – kỹ sư xây dựng đang làm việc tại TP.HCM. Tôi có một câu hỏi về Thuế thu nhập cá nhân muốn đặt ra cho Công ty tư vấn giúp tôi như sau

Đi làm muộn có bị trừ lương?

Đi làm muộn có bị <strong>trừ</strong> lương?
Theo quy định tại Điều 84 Bộ Luật lao động, người vi phạm kỷ luật lao động, tùy theo mức độ phạm lỗi, bị xử lý theo một trong những hình thức sau đây: Khiển trách; Kéo dài thời hạn nâng lương không quá 6 tháng hoặc chuyển làm công việc khác có mức lương thấp hơn trong thời hạn tối đa là 6 tháng hoặc cách chức; Sa thải.

Chấm công muộn có bị trừ lương ?

Chấm công muộn có bị <strong>trừ</strong> lương ?
Kính chào Công ty Luật Minh Khuê. Tôi có vấn đề mong các luật sư giải đáp liên quan tới pháp luật lao động như sau: 1. Công ty tôi trả lương theo sản phẩm/tháng. Công ty quy định đối với nhân viên chính thức phải đạt 6 sản phẩm/tháng (các sản phẩm đã qua các khâu duyệt và chỉnh sửa).

Chi phí được trừ khi tính thuế?

Chi phí được <strong>trừ</strong> khi tính thuế?
Thưa luật sư! Em muốn hỏi luật sư về trường hợp công ty em : công ty em có công ty mẹ bên Nhật bản thỉnh thoảng trong năm họ có một vài kỹ sư sang công ty em hỗ trợ về kỹ thuật , thăm công ty vài ngày ( dưới 10 ngày ), công ty em trả tiền, khách sạn, vé máy bay cho họ ( trả cho nhà vé và khách sạn , chứ không phải trả trưc tiếp cho họ ) và họ không có bất kỳ thu nhập nào ở Việt Nam cả . Như vậy công ty em có được tính vào chi phí, được khi khi tính thuế không?. Em xin chân thành cảm ơn!

Tài sản mua sắm được khấu trừ thuế ?

Tài sản mua sắm được khấu <strong>trừ</strong> thuế ?
Xin chào Luật Minh Khuê! Tôi có câu hỏi mong được giải đáp: Hiện nay, công ty tôi có mua một số máy móc công cụ lao động để phục vụ trong lĩnh vực xây dựng và các công việc tương tự khác nhưng do máy móc công ty mua không phải là mới hoàn toàn mà mua lại với một số cá nhân

Khi nào được khấu trừ thuế thu nhập doanh nghiệp ?

Khi nào được khấu <strong>trừ</strong> thuế thu nhập doanh nghiệp ?
Thưa luật sư, xin hỏi: Ngành nghề Công ty em là dịch vụ tư vấn du học, công ty em có mướn đội ngũ sinh viên để dạy thêm và bồi dưỡng kiến thức ( khi cần thiết ) cho học viên, số tiền em thanh toán cho các bạn 1 tháng khoảng chừng 4tr. Theo luật thuế thu nhập doanh nghiệp. Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này)

Tư vấn về việc cấn trừ công nợ

Tư vấn về việc cấn <strong>trừ</strong> công nợ
Chào Luật Minh Khuê! Công ty Tôi ( A ) có ký hơp đồng mua bán với Công ty B với nội dung là: - Bên B chuyển nhượng Công thức Phân bón cho bên A - Bên A sẽ cung cấp nguyên liệu chính của phân bón và chi tiền cho bên B thuê nhân công, mặt bằng sản xuất. Kế toán bên A hạch toán Xuất nguyên liệu cho bên B là hóa đơn bán ra nguyên liệu.