Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "vô hiệu"

vô hiệu | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề vô hiệu.

Hợp đồng công chứng ghi nhận giá chuyển nhượng đất thất hơn giá thực tế thì có bị vô hiệu ?

Hợp đồng công chứng ghi nhận giá chuyển nhượng đất thất hơn giá thực tế thì có bị vô hiệu ?
Chào Luật sư Minh Khuê. Tôi mong được Luật sư có thể giải đáp thắc mắc sau: Tôi đang tính mua 1 mảnh đất ở, ra công chứng thì được hướng dẫn khai giá thấp hơn so với thực tế/ Thực tế chúng tôi định giao dịch mảnh đất này là 800 triệu mà công chứng nói khi tầm 100 triệu thôi để bớt thuế. Và ghi thêm 1 giấy tờ viết tay về giá trị thực sự. Nhưng tôi đang lo lắng liệu làm như vậy có rủi do gì cho tôi không ? tôi cảm ơn!

Bị lừa dối khi mua đất có đòi lại được tiền ?

Bị lừa dối khi mua đất có đòi lại được tiền ?
Chào Luật sư, xin hỏi: Tháng 5/2018 tôi có được môi giới giới thiệu mua 1 mảnh đất ở mặt đường với diện tích 200m2. Khi đã ký kết hợp đồng xong xuôi và ra xem lại đất tôi mới phát hiện đó không phải là miếng đất tôi muốn mua. Tôi đã bị môi giới và chủ đất chỉ sang ô bên cạnh. Ô bên cạnh địa điểm xấu hơn rất nhiều. Tôi có yêu cầu người ta trả tiền lại cho tôi thi họ không đồng ý, nói đã mua rồi thì phải chịu. Bây giờ tôi phải làm sao để đòi đựợc tiền thưa luật sư ? Cảm ơn!

Khi nào thì hợp đồng dân sự bị vô hiệu?

Khi nào thì hợp đồng dân sự bị vô hiệu?
Khi ký kết hợp đồng dân sự, vấn đề quan trọng nhất là hợp đồng phải có giá trị pháp lý- có hiệu lực; bởi nếu như hợp đồng mà không có hiệu lực thì mục đích của các bên cũng không đạt được; vậy hợp đồng dân sự sẽ không có hiệu lực trong trường hợp nào? Để trả lời cho câu hỏi này, Luật Minh Khuê xin giải đáp như sau:

Hợp đồng "mua bán" đất không công chứng vẫn CÓ THỂ có hiệu lực!

Hợp đồng "mua bán" đất không công chứng vẫn CÓ THỂ có hiệu lực!
Theo quy định của pháp luật đất đai hiện hành: Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực (trừ trường hợp kinh doanh bất động sản theo quy định tại điểm b khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013).

Tư vấn về giá trị pháp lý của hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất ?

Tư vấn về giá trị pháp lý của hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất ?
Thưa luật sư ! Xin nhờ Luật Sư tư vấn giúp em về giao dịch dân sự và tranh chấp đất đai. Chuyện vào ngày 05/8/2005, Ông Nội của em có bán cho Ông A. 5,200m2 đất nông nghiệp.Tổng giá trị là 104,111,000đ, hai bên lập hợp đồng giấy viết tay không có công chứng, chỉ có cha em và các cô của em ký tên và có bên thứ ba ký xác nhận, nhưng có cán bộ địa chính ở xã vào đo đạc để tách phần 5,200m2 ra cho ông A.

Hỏi về tính pháp lý của bản cam kết dân sự ?

Hỏi về tính pháp lý của bản cam kết dân sự ?
Thưa Luật Sư. Tôi là nhà phân phối của Công ty bán hàng đa cấp T. Khi làm việc tại Đại lý H. (Đại lý của Công ty T), tôi là cổ đông chứ không phải là người đại diện của Đại lý (tôi góp vốn và thỏa thuận miệng chứ không thể hiện trên giấy tờ).

Tư vấn giao dịch dân sự vô hiệu ?

 Tư vấn giao dịch dân sự vô hiệu ?
Luật sư giúp tôi giải quyết tình huống này với: Ngày 7/3/2006, A có đặt mua của B một khẩu súng săn để sử dụng trên mạng interet. Theo thỏa thuận, B sẽ bán cho A một khẩu súng săn xuất sứ từ Mỹ. Giá thỏa thuận là 14 triệu, bao gồm cả các phụ kiện đi kèm.

Giao dịch dân sự vô hiệu do vi phạm pháp luật ?

Giao dịch dân sự vô hiệu do vi phạm pháp luật ?
Xin nhờ luật sư tư vấn giúp tôi tình huống sau : Ngày 10/05/2015, A có đặt mua của B một khẩu súng để sử dụng. Theo thỏa thuận, B sẽ bán cho A một khẩu súng nhãn hiệu edgun xuất sứ từ Mỹ. Giá thỏa thuận là 15 triệu, bao gồm các phụ kiện đi kèm. Do đặt hàng qua mạng, nên A đã thanh toán theo hình thức chuyển khoản cho B đầy đủ số tiền thỏa thuận.

Thế chấp tài sản hình thành trong tương lai vay vốn ngân hàng ?

Thế chấp tài sản hình thành trong tương lai vay vốn ngân hàng ?
Xin chào Luật sư. 1. Ngày 9/11/2009, ông T ký Hợp đồng mua căn hộ với Indochina Plaza, trị giá 7,5 tỷ đồng. 2. Ngày 9/11/2009, Ông Tâm đã đóng tiền đợt 1 là: 1 tỷ đồng (số tiền còn phải đóng tiếp là 6,5 tỷ đồng). 3. Ngày 26/11/2009: Ông Tâm ký HĐ chuyển nhượng căn hộ này cho ông Cường bằng giá HĐ đã ký với Indochina, và ông Cường đã chuyển cho ông Tâm là 1 tỷ đồng (ông Tâm và ông Cường chỉ ký HĐ mua bán, chưa đóng thuế, phí, chưa sang tên) công chứng,…).

Xét tính hiệu lực của Giấy đăng ký kết hôn ?

Xét tính hiệu lực của Giấy đăng ký kết hôn ?
Thưa luật sư, em đã từng kết hôn với người đã có vợ và chưa ly hôn. Nhưng do anh ấy có 2 hộ khẩu nên chúng em vẫn được UBND xã cho đăng ký kết hôn. Như vậy anh có 2 giấy đăng ký kết hôn với 2 người phụ nữ, nhưng theo luật thì em và anh ấy đã vi phạm luật HN&GĐ và giấy ĐKKH giữa em và anh ấy không có giá trị trước pháp luật đúng không ạ?

Tư vấn yêu cầu thực hiện nghĩa vụ hợp đồng ?

Tư vấn yêu cầu thực hiện nghĩa vụ hợp đồng ?
Thưa luật sư, Mong luật sư tư vấn hộ tình huống sau: Ngày 10.1.2012 chị L có gặp bà H để thỏa thuận thuê của bà chiếc ô tô thương hiệu Audi (trị giá 2 tỷ đồng) để di du lịch thời hạn 1 tháng.