Luật sư tư vấn về chủ đề "xuyên tạc"

xuyên tạc | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề xuyên tạc.

Bịa đặt, xuyên tạc, loan truyền thông tin sai sự thật có phạm tội vu khống không ?

Bịa đặt, xuyên tạc, loan truyền thông tin sai sự thật có phạm tội vu khống không ?
Trong xã hội mạng xã hội phủ sóng toàn cầu, hành vi xuyên tạc, loang tin, bịa đặt sai lệch về người khác ngày càng phổ biến. Với tiêu chí không bỏ lọt tội phạm, nhận thấy sự bất cập đó các nhà lập pháp đã đưa hành vi này cấu thành tội vu khống được quy định tại Điều 156 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017. Đây được xem là một bước tiến mới trong quá trình lập pháp của Việt Nam.