Khi tái bệnh mẹ mất hết nhận thức, rất kích động và đập phá, nhà chỉ có em mới có thể chăm sóc, bà đã già cả, ngoài ra mẹ còn mắc bệnh tim, thần kinh tọa đang dùng thuốc theo toa của bác sĩ. Khi mẹ khỏe, mẹ có thể may quần áo với thu nhập chỉ để uống thuốc, không thể duy trì đời sống gia đình nếu không có lương của em. Bà em đã 71 tuổi, không có khả năng lao động. Vậy cho em hỏi trường hợp của em có được hoãn nvqs hay không ? Chân thành cảm ơn luật sư.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn luật tư vấn pháp luật , gọi:1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 
Luật nghĩa vụ quân sự 2015
Thông tư 140/2015/TT-BQP tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ

2. Luật sư tư vấn:

Khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 và Khoản 1 Điều 5 Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định về việc Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân như sau:
"a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo."
Trong trường hợp của bạn, bạn là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không có khả năng lao động
được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận nên bạn được tạm hoãn gọi nhập ngũ. 
Thẩm quyền quyết định việc tạm hoãn gọi nhập ngũ là của Chủ tịnh Ủy ban nhân dân cấp huyện.

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật - Công ty luật Minh Khuê