Đến tháng 3 năm nay mẹ tôi qua đời. Giờ tôi đang làm thủ tục qua tên trên sổ đỏ. Nhưng bên công chứng nói giấy tặng cho của mẹ tôi không có giá trị pháp lý. Phải đưa ông bà ngoại ra văn phòng công chứng làm thủ tục thừa kế. Tôi hỏi như vậy có đúng không ? Trình tự sang tên trên sổ đỏ thì phải làm như nào ?

Cảm ơn!

 

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai 2013

Luật dân sự 2015

2. Luật sư trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Điều 500 Bộ luật dấn ự 2015 quy định về hợp đồng về quyền sử dụng đất như sau:

>> Xem thêm:  Mua đất nhưng chưa sang tên sổ đỏ (công chứng treo) có bị phạt không ? Sang tên nhà đất

Hợp đồng về quyền sử dụng đất là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó người sử dụng đất chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất hoặc thực hiện quyền khác theo quy định của Luật đất đai cho bên kia; bên kia thực hiện quyền, nghĩa vụ theo hợp đồng với người sử dụng đất.

Đồng thời, khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định:

3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;

b) Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên;

c) Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự;

d) Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã.

Như vậy, đối với hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất để có giá trị pháp lý bắt buộc phải có công chứng hoặc chứng thực. Giấy tờ tặng cho của mẹ viết cho bạn không có công chứng, chứng thực sẽ bị vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức.

Lúc này, để làm thủ tục sang tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cần thực hiện như sau:

- Phân chia di sản thừa kế: Bạn và ông bà ngoại ra văn phòng công chứng, hoặc UBND xã phường lập văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế. Nếu ý chí của ông bà ngoại là để lại phần di sản đáng ra được hưởng cho bạn thì thể hiện ngay trên văn bản thỏa thuận. 

- Sau đó khi đã có văn bản thỏa thuận phân chia di sản có công chứng hoặc chứng thực bạn có thể gửi hồ sơ tới văn phòng đăng ký đất đai nơi có đất để làm thủ tục sang tên trên sổ đỏ.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến bạn chưa hiểu hết vấn đề hoặc và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của bạn.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật lao động về sửa đổi nội quy lao động trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi số: 1900.6162  để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Dịch vụ luật sư tư vấn soạn thảo, xác lập di chúc và phân chia tài sản thừa kế theo quy định của pháp luật