Ngày 07/8/2013 đơn vị nhận được quyết định số 475/qđ-ct ngày 02/8/2013 của cục thuế tỉnh v/v xử lý vi phạm pháp luật về thuế trong đó yêu cầu đơn vị nộp số tiền thuế còn thiếu và số tiền chậm nộp là 600 triệu đồng trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận được quyết định.  Ngày 13/8/2013 đơn vị đã trích nộp đầy đủ số tiền thuế còn thiếu và số tiền chậm nộp theo quyết định của cơ quan thuế.  Ngày 07/11/2016 đơn vị nhận được công văn số 967/ct-ttr ngày 31/10/2016 của cơ quan thuế yêu cầu đơn vị nộp bổ sung số tiền còn thiếu là 1.500.000 tính từ ngày ký biên bản thanh tra đến ngày ra quyết định 475 (là 5 ngày).  Vậy kính đề nghị luật sư giải đáp giúp việc cơ quan thuế yêu cầu đơn vị nộp bổ sung như vậy có đúng quy định của pháp luật không ? trong trường hợp này thì áp dụng quy định tại văn bản pháp luật nào? xin trân trọng cảm ơn luật sư !

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Thuế của Công ty luật Minh Khuê

                                                                                Thắc mắc về phạt nộp bổ sung tiền thuế do nộp chậm ?

                                                >> Luật sư tư vấn luật tư vấn pháp luật Thuế trực tuyến, gọi:  1900.6162

Trả lời:

 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật sửa đổi bổ sung một số điều các luật về thuế

Nội dung phân tích

>> Xem thêm:  Mức phạt tiền thuế chậm nộp theo quy định mới nhất năm 2020 ?

Căn cứ Điều 5 Luật thuế sửa đổi năm 2014 quy định: “Người nộp thuế chậm nộp tiền thuế so với thời hạn quy định, thời hạn gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo của cơ quan quản lý thuế, thời hạn trong quyết định xử lý của cơ quan quản lý thuế thì phải nộp đủ tiền thuế và tiền chậm nộp theo mức lũy tiến 0,05%/ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp đối với số ngày chậm nộp không quá chín mươi ngày; 0,07%/ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp đối với số ngày chậm nộp vượt quá thời hạn chín mươi ngày.”

Trong trường hợp của bạn, Ngày 07/8/2013 đơn vị nhận được quyết định số 475/qđ-ct ngày 02/8/2013 của cục thuế tỉnh v/v xử lý vi phạm pháp luật về thuế trong đó yêu cầu đơn vị nộp số tiền thuế còn thiếu và số tiền chậm nộp là 600 triệu đồng trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận được quyết định.  Ngày 13/8/2013 đơn vị đã trích nộp đầy đủ số tiền thuế còn thiếu và số tiền chậm nộp theo quyết định của cơ quan thuế. Ngày 07/11/2016 đơn vị nhận được công văn số 967/ct-ttr ngày 31/10/2016 của cơ quan thuế yêu cầu đơn vị nộp bổ sung số tiền còn thiếu là 1.500.000 tính từ ngày ký biên bản thanh tra đến ngày ra quyết định 475 (là 5 ngày). Theo quy định của pháp luật cơ quan thuế yêu cầu đơn vị bạn nộp số tiền 1 500 000 đồng là sai vì bạn chỉ phải nộp số tiền thuế còn thiếu và tiền chậm nộp . Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận được quyết định , đơn vị bạn đã nộp đủ số tiền phải nộp. Nếu bạn chưa rõ về công văn này có thể gửi công văn trả lời phản ánh và yêu cầu giải thích rõ khoản thuế nộp thêm này.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn pháp luật thuế - Công ty luật Minh Khuê.

 

>> Xem thêm:  Thời hạn nộp thuế môn bài năm 2020 ? Mức phạt chậm nộp thuế ?