Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Hôn nhân của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn luật Hôn nhân trực tuyến, gọi:  1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

I. Cơ sở pháp lý: 

Luật hộ tịch số 60/2014/QH13

Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch

Bộ luật dân sự 2015

II. Luật sư tư vấn:

>> Xem thêm:  Hướng dẫn thủ tục và các giấy tờ cần có để tiến hành thủ tục chuyển hộ khẩu ?

Khoản 1, điều 26 quy định về thay đổi họ cho con như sau:

Điều 26. Phạm vi thay đổi hộ tịch

1. Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.

Điểm a, khoản 1 Điều 27 Bộ luật dân sự 2015 thể hiện bạn được quyền thay đổi họ cho con như sau:

"1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;"

 Tuy nhiên, khoản 1 Điều 7 của nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định về điều kiện thay đổi hộ tịch cho con phải thêm điều kiện có sự đồng ý của cha, mẹ.

Điều 7. Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch

1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.

Vậy bạn có thể đổi họ cho con từ họ cha của bé sang họ bạn được, nhưng phải có thêm văn bản xác nhận đồng ý của cha bé.

Thủ tục thay đổi họ như sau:Bạn nộp hồ sơ đến ủy ban nhân dân xã, phường nơi bạn sinh sống hoặc nơi khai sinh trước đây của con

>> Xem thêm:  Tư vấn thay đổi họ tên trong giấy khai sinh theo quy định của luật hộ tịch hiện hành

Điều 28. Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch

1. Người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

Trường hợp thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn.

Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.

 

III. Bài viết tham khảo thêm:
>> Tư vấn thủ tục làm lại Giấy khai sinh và đổi tên cho con ?
>> Tư vấn về thủ tục thay đổi họ tên cha trong giấy khai sinh của con?
>> Sửa đổi giấy khai sinh và đổi họ cho con ?

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Thay đổi họ cho con trong khai sinh. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Thủ tục cải chính hộ tịch được thực hiện như thế nào ?

Bộ phận tư vấn pháp luật Hôn nhân

>> Xem thêm:  Có đăng kí khai sinh cho con theo sổ tạm trú được không ?