Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật doanh nghiệp của Công ty luật Minh Khuê.

Quyền thành lập, quản lý doanh nghiệp của cán bộ nhà nước ?

Luật sư tư vấn luật doanh nghiệp gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định 78/2015/NĐ-CP của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Khoản 1 điều 8 Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp thì:

"Điều 8. Mã số doanh nghiệp, mã số đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, mã số địa điểm kinh doanh"

1. Mỗi doanh nghiệp được cấp một mã số duy nhất gọi là mã số doanh nghiệp. Mã số này đồng thời là mã số thuế của doanh nghiệp.

2. Mã số doanh nghiệp tồn tại trong suốt quá trình hoạt động của doanh nghiệp và không được cấp lại cho tổ chức, cá nhân khác. Khi doanh nghiệp chấm dứt hoạt động thì mã số doanh nghiệp chấm dứt hiệu lực."

Theo như quy định trên, mỗi doanh nghiệp chỉ được cấp một mã số thuế, và mã số này sẽ tồn tại trong suốt quá trình hoạt động của doanh nghiệp, mà sẽ chỉ chấm dứt hiệu lực khi doanh nghiệp chấm dứt hoạt động. Như vậy, khi công ty bạn thay đổi nội dung giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp thì không thay đổi nội dung mã số thuế. Nên giấy chứng nhận đăng ký mã số thuế không bị thu lại.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp

Mẫu thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp

Đăng ký thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh Công ty TNHH 01 thành viên

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật doanh nghiệp qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật Doanh nghiệp